Thành phố nỗ lực hoàn thành chỉ tiêu giao quân năm 2021
Những năm qua, phường Hoàng Diệu, thành phố Thái Bình luôn là địa phương làm tốt công tác tuyển quân. Đồng chí Vũ Trọng Hưởng, Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường Hoàng Diệu cho biết: Năm 2021, tổng nguồn thanh niên trong độ tuổi nhập ngũ của phường gần 570 thanh niên. Qua rà soát, toàn phường có 40 trường hợp đi xuất khẩu lao động, 18 trường hợp đi khỏi địa phương nhưng chưa chuyển khẩu, chỉ có 114 thanh niên có mặt tại địa phương. Như vậy, trừ các đối tượng được tạm miễn, tạm hoãn, phường Hoàng Diệu đã phát lệnh gọi 67 trường hợp lên sơ tuyển, trong đó có 56 thanh niên đủ điều kiện lên khám tuyển. Dù chưa được thành phố giao chỉ tiêu cụ thể nhưng Hoàng Diệu sẽ nỗ lực phấn đấu hoàn thành chỉ tiêu giao quân.
Không chỉ riêng đối với phường Hoàng Diệu, những ngày diễn ra khám tuyển NVQS, các đồng chí lãnh đạo các phường, xã đều có mặt tại điểm khám để kịp thời động viên thanh niên địa phương mình. Với sự vào cuộc quyết liệt của cả hệ thống chính trị, tỷ lệ thanh niên các phường, xã lên khám tuyển đạt trên 75% so với tổng số điều khám. Thượng tá Trần Văn Huấn, Chỉ huy trưởng Ban CHQS thành phố Thái Bình cho rằng: Hiện nay, nhiều địa phương có tình trạng nam công dân trong độ tuổi nhập ngũ đi lao động xa, đi học không cắt khẩu, học xong không trở về địa phương... gây khó khăn cho công tác tuyển quân. Khắc phục vấn đề này, thành phố đã chỉ đạo làm tốt công tác đăng ký, quản lý nguồn công dân nhập ngũ, thực hiện các quy trình khám sơ tuyển, khám tuyển, thẩm tra các trường hợp tạm hoãn, tạm miễn nhập ngũ chặt chẽ ngay từ cơ sở; đồng thời, xử phạt nghiêm các trường hợp vi phạm Luật Nghĩa vụ quân sự theo quy định hiện hành. Hội đồng NVQS thành phố đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục Luật Nghĩa vụ quân sự trên hệ thống loa phát thanh các phường, xã và tuyên truyền bằng tờ rơi, tờ gấp và tuyên truyền miệng... nhất là vào đợt cao điểm trong mùa tuyển quân. Trong tuyên truyền chú trọng các nội dung quyền và nghĩa vụ của công dân đối với nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc, truyền thống của địa phương. Ngoài ra, UBND thành phố còn đưa chỉ tiêu, chất lượng giao quân là một tiêu chí để đánh giá kết quả hoàn thành nhiệm vụ của các địa phương nhằm đề cao trách nhiệm của cấp ủy, chính quyền các cấp trong tổ chức thực hiện.
Trước khi sơ tuyển, khám tuyển, Hội đồng NVQS thành phố chỉ đạo hội đồng NVQS các phường, xã phối hợp chặt chẽ với gia đình, cơ quan, doanh nghiệp thông báo về kế hoạch tuyển quân, thời gian sơ tuyển, khám tuyển để thanh niên, gia đình, doanh nghiệp sắp xếp thời gian thực hiện theo đúng kế hoạch. Quá trình khám sức khỏe, tổ chức tập huấn bồi dưỡng chuyên môn, hướng dẫn về quy trình kiểm tra sức khỏe; phối hợp chặt chẽ với các cơ sở y tế là thành viên Hội đồng Khám tuyển NVQS thành phố tăng cường đội ngũ y bác sĩ có chuyên môn nghiệp vụ và kinh nghiệm nhiều năm tham gia đoàn khám; đồng thời, đầu tư trang bị đầy đủ các thiết bị y tế hiện đại, đồng bộ, chuyên sâu nhằm bảo đảm khách quan trong đánh giá, phân loại sức khỏe, giảm thiểu sự chênh lệch kết quả sức khỏe công dân trước và sau khi nhập ngũ. Nhờ đó, chất lượng khám tuyển của thành phố hàng năm đều được nâng lên.
Năm 2021, thành phố được tỉnh giao dự kiến 180 chỉ tiêu thực hiện NVQS. Qua rà soát, thành phố có 1.034 thanh niên trong diện gọi nhập ngũ. Trong tháng 10, Hội đồng NVQS thành phố đã tiến hành khám sơ tuyển NVQS cho gần 780 thanh niên, trong đó phát lệnh gọi khám tuyển đối với 325 thanh niên. Từ ngày 28/11 đến ngày 1/12/2020, thành phố tổ chức khám tuyển NVQS tập trung. Dựa trên kết quả khám tuyển, Hội đồng NVQS thành phố sẽ lựa chọn những thanh niên đủ điều kiện về sức khỏe để thực hiện các bước còn lại trong quy trình tuyển quân, phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu được trên giao năm 2021 với chất lượng cao.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ