Thái Thụy Thực hiện tốt công tác quân sự quốc phòng địa phương
Tân binh huyện Thái Thụy trước lúc lên đường làm nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Ảnh: Hiền Trâm
Để thực hiện có hiệu quả công tác QSQP địa phương gắn với thực hiện Chiến lược biển Việt Nam, Thái Thụy đã triển khai thực hiện đồng bộ nhiều giải pháp, trong đó ưu tiên phổ biến, giáo dục pháp luật về biển đảo cho lực lượng vũ trang và nhân dân. Tuyên truyền quy chế thông tin đối với tàu cá hoạt động trên biển, thông tư quy định về quy trình kiểm tra, kiểm soát trên biển, đề án “Bảo đảm trật tự trị an, an toàn cho nhân dân và các hoạt động kinh tế trên biển đảo”, quy chế báo áp thấp nhiệt đới, bão, lũ và công tác bảo đảm an ninh chủ quyền trên vùng biển Việt Nam đối với ngư dân khai thác trên biển. Huyện cũng đã tổ chức các lớp bồi dưỡng, giáo dục kiến thức quốc phòng an ninh cho 345/345 chủ phương tiện đánh bắt và nuôi trồng thủy sản trên địa bàn; phối hợp cùng nhân dân thành lập các nghiệp đoàn để giúp đỡ nhau khi khai thác cũng như tham gia bảo vệ chủ quyền biển đảo.
Từ năm 2007 đến nay, địa phương đã tổ chức 1 cuộc diễn tập khu vực phòng thủ cấp huyện, 1 cuộc diễn tập chỉ huy cơ quan, 5 lần diễn tập trên bản đồ, tổ chức diễn tập chiến đấu trị an 5 cụm xã, trong đó có 1 cụm ven biển… từ đó nâng cao tinh thần, trách nhiệm của cấp uỷ Đảng, chính quyền các xã, thị trấn trong lãnh đạo, chỉ đạo và quản lý Nhà nước về lĩnh vực QP-AN. Qua các đợt diễn tập, huyện và Ban Chỉ huy quân sự (CHQS) cũng rút được kinh nghiệm chỉ đạo, bổ sung phương án chiến đấu phù hợp, đáp ứng yêu cầu xây dựng và bảo vệ Tổ quốc trong tình hình mới.
Cùng với đẩy mạnh tuyên truyền, giáo dục kiến thức an ninh quốc phòng, diễn tập chiến đấu, nhiệm vụ xây dựng thế trận phòng thủ, thế trận quốc phòng cũng được Huyện uỷ, HĐND và UBND huyện Thái Thụy coi trọng, chỉ đạo sát sao. Trong thời gian cao điểm: ngày lễ tết, các sự kiện trọng đại của đất nước, Ban CHQS các xã, thị trấn, tự vệ các cơ quan, đơn vị duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, trực phòng không, nắm bắt tình hình, xử lý các tình huống phát sinh; 100% các xã, thị trấn đều xây dựng kế hoạch chiến đấu trị an. Ban CHQS huyện thường xuyên kiện toàn, bổ sung các văn kiện tác chiến, kế hoạch chuyển trạng thái sẵn sàng chiến đấu, kế hoạch quy hoạch thế trận quân sự khu vực phòng thủ, phòng chống giảm nhẹ thiên tai, tìm kiếm cứu nạn, phòng chống cháy nổ, cứu sập, động viên… Phối hợp với lực lượng Công an, Biên phòng nắm chắc tình hình địa bàn, tình hình trên biển, duy trì hệ số vũ khí, đạn bảo đảm cho sẵn sàng chiến đấu, giữ thông tin liên lạc thông suốt phục vụ chỉ đạo thực hiện nhiệm vụ.
Đối với công tác xây dựng lực lượng, tổ chức huấn luyện, Ban CHQS làm tốt việc kiện toàn biên chế đơn vị sau khi có điều động của cấp trên; trên cơ sở năng lực công tác của từng cán bộ phân công nhiệm vụ cho cán bộ, chiến sỹ phù hợp với chuyên môn, nghiệp vụ nhằm phát huy tốt kết quả trong quá trình thực hiện nhiệm vụ. Cũng từ năm 2007 đến nay, đơn vị đã cử 77 đồng chí đi học lớp trung cấp quân sự bổ sung cho nguồn cán bộ quân sự xã, 62 lượt đồng chí tham dự các lớp tập huấn do Bộ CHQS tỉnh, Quân khu 3 tổ chức góp phần nâng cao trình độ, khả năng chiến đấu của các lực lượng vũ trang huyện. Hàng năm, tổ chức ra quân huấn luyện, duyệt đội ngũ và trưng bày mô hình học cụ nghiêm túc, đúng nội dung, chương trình đề ra; kết thúc huấn luyện tổ chức hội thao cho lực lượng dân quân tự vệ, kết quả đạt khá.
Đối với xây dựng biên chế cho các đơn vị dự bị động viên, số lượng nguồn dự bị trên địa bàn huyện, Ban CHQS huyện Thái Thụy đã xây dựng đủ đầu mối dự bị động viên của Bộ, Quân khu, tỉnh và huyện bảo đảm 100% quân số. Hàng năm tổ chức kiện toàn biên chế lực lượng dân quân tự vệ, đặc biệt là lực lượng dân quân tự vệ biển. Cán bộ, chiến sỹ trong lực lượng vũ trang huyện luôn phát huy tinh thần xung kích sẵn sàng hỗ trợ nhân dân thực hiện đào đắp giao thông thủy lợi xây dựng nông thôn mới, tìm kiếm, cứu hộ, cứu nạn trên biển và ứng cứu khi bão lũ xảy ra. Các xã, thị trấn cũng thực hiện tốt công tác đăng ký tuổi 17 cho nam công dân, dân quân dự bị và tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ. Trong 5 năm 2007-2012, Thái Thụy luôn là địa phương điển hình của tỉnh hoàn thành chỉ tiêu giao quân theo quy định và đã tuyển chọn được 2.380 công dân có trình độ, sức khoẻ tốt bàn giao cho các đơn vị nhận quân.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ