Buồn vui chuyện đời
Những vụ tai nạn giao thông thường kéo theo những đam đông hiếu kỳ. Ảnh: Phi Thành
Tỉnh lại trong bệnh viện, mãi về sau này, tôi mới nhớ được những gì đã xảy ra trước đó. Tai nạn giao thông đến với tôi bất ngờ quá. Đó là một ngày mùa xuân đẹp trời, không khí thật trong lành, êm dịu. Bây giờ, khi được nghe kể lại, khi sức khoẻ, trí nhớ cũng đã dần ổn định để hồi tưởng ra mọi việc, tôi mới thấy thật hãi hùng. Trong lòng vừa tràn ngập niềm vui, vừa thấy xót xa buồn cho chuyện đời…
Trưa hôm đó, khi nhìn thấy chiếc xe ôtô Inova phía bên kia đang lao rất nhanh về ngã tư, tôi đã sợ không dám qua đường ngay nên đã bị chiếc xe tải húc mạnh từ phía sau, cả người cùng xe của tôi bị bắn đi. Khi đó chiếc xe ôtô Inova cũng lao tới với tốc độ lớn khiến cả người và xe của tôi bị hất tung thêm một lần nữa. Vừa “diễn xong một cảnh kinh hoàng trong phim hành động”, hai chiếc xe ô tô gây tai nạn cùng bỏ chạy, để mặc tôi nằm bất tỉnh bên đường.
Người dân xung quanh và những người cùng tham gia giao thông xúm lại thành đám đông lớn. Thấy tôi mắt trợn ngược, người giật nảy lên từng hồi, mũ xe máy đôị trên đầu vỡ tan tành, tất cả đều tưởng tôi đã cận kề cõi chết. Đúng lúc đó, một người dân đang uống cà phê phía bên kia chạy sang, lập tức chặn xe ôtô đưa tôi đi cấp cứu. Hai chiếc, rồi ba chiếc xe bị anh chặn lại đều đã nhanh chóng thoái thác. Đến chiếc xe thứ 4, cùng với cả sự hỗ trợ của một nhà báo đi công tác qua, anh mới đưa được tôi lên xe đến bệnh viện trong tình trạng hôn mê. Chồng tôi ra đến nơi, may mắn còn gặp được người đàn ông đã đưa tôi ra khỏi đám đông hỗn loạn ấy.
Khi anh giao lại tận tay cả người bị nạn cùng chiếc túi xách (chiếc túi mà anh đã tìm và đeo vào tay tôi khi đưa đến bệnh viện), chồng tôi cảm động đến ứa nước mắt. Ngay lúc đó, cảnh sát giao thông Thành phố cũng tới bệnh viện lấy lời khai.
Anh đã thẳng thắn xưng tên mình, đọc đúng biển số chiếc xe tải gây ra tại nạn và cam đoan về sự chính xác của thông tin. Nhờ vậy, người điều khiển và chiếc xe gây tai nạn kia đã được đưa về giải quyết. Chiếc xe Inova cũng đã được nhân dân ghi nhớ chính xác và cung cấp cho người thi hành công để vụ truy tìm. Do có sự vào cuộc kịp thời của Công an Thành phố, thấy khó có thể trốn thoát,(sau hơn 30h kể từ khi vụ việc xảy ra), người lái xe kia mới ra trình báo cùng với chiếc xe “đi mượn” và lời khai đang “trên đường dự tiệc cưới về”. Tôi nằm viện một thời gian rồi được đưa về nhà điều trị .
Trong suốt thời gian đó, vật vã với nỗi đau thương tích đầy mình, tôi có duy nhất một lần được gặp “người nhà” của người đã gây tai nạn, một lần duy nhất được gặp “người lái xe bỏ trốn mà không thoát” ấy đến “thăm và xin lỗi”. Có lẽ chính vì thế, tôi mới có thêm những giây phút yên tĩnh để ngẫm nghĩ về “việc đời”, về “con người trong cõi nhân gian”…
Người dân đã chặn xe đưa tôi đi cấp cứu trong vụ tai nạn khủng khiếp ấy là Giám đốc một doanh nghiệp tư nhân tại Thành phố Thái Bình. Anh có một cái tên cũng thật giản dị, bình thường, dễ bị hoà trộn với bao con người khác trong cuộc đời: Nhà báo T (người trợ giúp anh để đưa tôi lên xe đi cấp cứu), đã tìm và gọi điện cho chồng tôi kể về sự gặp gỡ tình cờ với anh hôm nào. Anh rất bất bình về “Hội chứng đám đông” trong vụ tai nạn và bày tỏ thái độ vô cùng cảm kích trước việc làm của người đàn ông xa lạ mà anh từng được chứng kiến. Còn một trong hai người lái xe “gây tại nạn rồi bỏ chạy” kia là cán bộ trong khối cơ quan, đoàn thể, nơi đang thực hiện chức năng “động viên nhân dân nghiêm chỉnh thi hành Hiến pháp và pháp luật”, Không biết có bao nhiêu người dân đã bất bình khi chứng kiến hành vi “gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm” của anh.
Không hiểu sao, tôi cứ đem so sánh hai cái tên, hai việc làm, hai con người đó mà thấy vui, buồn lẫn lộn. Vui bởi vì trong cuộc sống của chúng ta ngày hôm nay vẫn hiện hữu biết bao nhiêu người tốt, những tấm lòng nhân ái. Với họ, không cần phải hô hào, vận động, họ vẫn sống giản dị, biết cư xử thật cao đẹp, đúng với đạo đức, lẽ sống của con người Việt Nam.
Những việc làm như thế thực sự đã góp phần tô đẹp thêm cho cuộc đời này. Ngược lại, trong đội ngũ cán bộ công chức hiểu luật pháp, hiểu đạo đức, thậm chí luôn được “nói về đạo đức” kia, vẫn còn có những con người chưa biết sống và làm theo pháp luật, chưa biết cư xử với con người theo lẽ sống bình thường ở đời...
Trần Linh Hoa
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ