Thái Thụy Toàn dân tham gia phòng, chống ma túy
Gọi, hỏi, răn đe đối tượng vi phạm pháp luật. Ảnh: Nguyễn Hình
Thời gian qua, Công an huyện, các đồn Biên phòng đã xoá, triệt phá nhiều tụ điểm, điểm mua bán ma tuý, nhiều xã đối tượng mua bán ma tuý, đối tượng nghiện có các hành vi trộm cắp, cướp giật, cưỡng đoạt xin tiền của học sinh gây lo lắng cho quần chúng nhân dân.
Trước tình hình trên, từ năm 2009 đến nay, Thái Thụy đã huy động các cấp, các ngành vào cuộc tích cực, toàn dân tham gia phòng chống ma tuý (PCMT) với quyết tâm kiềm chế, không để tệ nạn ma tuý phức tạp trở lại. Trước hết, công tác tuyên truyền, giáo dục PCMT được Thái Thụy coi trọng.
Trong đó, có nhiều hoạt động nổi bật như: nhân tháng hành PCMT năm 2009, huyện đã tổ chức mít tinh, ra quân biểu dương lực lượng làm điểm tại xã Thụy Bình với khoảng 800 người tham gia. Sau đó, 100% các xã, thị trấn đồng loạt ra quân tạo khí thế tấn công tội phạm, thu hút sự quan tâm của đông đảo quần chúng nhân dân.
Ngành Công an, Bộ đội Biên phòng phối hợp với MTTQ và các tổ chức đoàn thể triển khai thực hiện tốt các Nghị quyết của cấp uỷ Đảng, chính quyền về công tác PCMT; tổ chức truyền thông trực tiếp những tác hại, hiểm hoạ của các xã, thị trấn trong huyện đồng thời phối hợp xây dựng các mô hình làng xã, dòng họ, họ giáo không ma tuý ở 6 xã, 26 thôn, 11 họ giáo và trên 200 dòng họ.
Mỗi tổ chức đoàn thể cũng tổ chức những hoạt động PCMT khá hiệu quả. Hội Phụ nữ huyện chỉ đạo hội phụ cơ sở tổ chức cho hơn 47.200 hội viên ký cam kết quản lý, giáo dục con em trong gia đình không phạm tội và mắc tệ nạn xã hội; mở 93 lớp học tập Pháp lệnh PCMT, mại dâm, HIV/AIDS thu hút gần 14.580 cán bộ, hội viên tham gia. Tổ chức tuyên truyền 531 lượt bài về phòng chống tệ nạn xã hội, ma tuý, HIV trên hệ thống phát thanh huyện; phối hợp với Trung tâm y tế huyện, Đoàn thanh niên phát 6.430 tờ rơi, hình ảnh tuyên truyền và 1.500 cuốn cẩm nang về phòng chống lây nhiễm HIV /AIDS cho cán bộ, nhân dân và học sinh.
Hội CCB huyện thành lập được 16 CLB PCMT hoạt động rất hiệu quả; 2.000 hội viên tích cực tham gia viết bài thi tìm hiểu luật PCMT. Đoàn thanh niên huyện phối hợp với 8 trường THPT, Giáo dục thường xuyên, Trung tâm dạy nghề thường xuyên nói chuyện dưới cờ, thi vẽ tranh, tổ chức các hoạt động ngoại khoá, tham gia thi tìm hiểu Luật PCMT.
Cùng với những hoạt động nổi bật trên, các cấp bộ đoàn còn tích cực phối hợp với các ban ngành, đoàn thể, tổ chức xã hội xuống tận địa bàn khu dân cư vận động, cảm hoá các đối tượng thanh niên chậm tiến vi phạm pháp luật, nghiện ma tuý, nhiễm HIV /AIDS, tổ chức tốt hoạt động “Thanh thiếu niên với công tác PCMT và lây nhiễm HIV /AIDS”.
Lực lượng công an xã, thị trấn phối hợp với các tổ chức đoàn thể ở cơ sở thường xuyên gặp gỡ, động viên, nhắc nhở giáo dục, giúp đỡ người nghiện ma tuý. Từ năm 2009 đến nay, công an huyện cũng đã phối hợp với phòng Lao động thương binh xã hội đưa 62 đối tượng đi cai nghiện bắt buộc. Cùng với công tác tuyên truyền, giáo dục, tổ chức cai nghiện và quản lý sau cai, Thái Thụy đã đẩy mạnh các hoạt động đấu tranh, trấn áp tội phạm ma tuý. Hàng năm, ngoài các đợt tấn công truy quét tội phạm ma túy vào những tháng cao điểm PCMT và triển khai mở các đợt tấn công tội phạm bảo đảm ANTT, bảo bệ Tết Nguyên đán, BCĐ PCMT huyện cũng thường xuyên tập trung đấu tranh triệt phá các đường dây, các tụ điểm buôn bán ma tuý.
Nguyễn Hình
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ