Kiến Xương:Tăng cường bảo đảm an ninh trật tự
Công an huyện Kiến Xương tăng cường tuần tra, kiểm soát bảo đảm trật tự, an toàn giao thông trên địa bàn.
Trung tá Nhâm Văn Thái, Phó Trưởng Công an huyện cho biết: Năm qua, tình hình ANTT trên địa bàn huyện cơ bản ổn định, không có băng ổ nhóm hoạt động phức tạp, không có tội phạm hoạt động theo kiểu “xã hội đen”; về ma túy chủ yếu là mua bán, tàng trữ nhỏ lẻ. Các vụ vi phạm về kinh tế, môi trường chủ yếu về kinh doanh hàng hóa không rõ nguồn gốc, vệ sinh an toàn thực phẩm, ô nhiễm trong làng nghề truyền thống và trang trại chăn nuôi. Từ đầu năm đến nay, Công an huyện đã phát hiện, bắt giữ, xử lý 145 vụ vi phạm về ANTT, trong đó 94 vụ án hình sự, 9 vụ về kinh tế, 36 vụ ma túy, 6 vụ về môi trường.
Ngoài ra, Công an huyện còn điều tra, khám phá trên 80 vụ phạm pháp hình sự, tổ chức xác minh 70 tin báo tố giác tội phạm, bắt, vận động đầu thú 3 đối tượng truy nã... Đặc biệt, có những vụ việc như cướp giật, trộm cắp đã được lực lượng công an điều tra, khám phá nhanh gọn, được dư luận xã hội đánh giá cao. Điển hình: Ngày 6/7/2021, Công an huyện lập chuyên án làm rõ đối tượng Phạm Văn Du, sinh năm 1993, thôn Phú Ân, xã Lê Lợi gây ra nhiều vụ cướp giật trên địa bàn huyện Kiến Xương và thành phố Thái Bình. Quá trình đấu tranh đã xác định được đây là đối tượng nghiện ma túy, không có việc làm ổn định. Sau khi triển khai các biện pháp nghiệp vụ, có đủ căn cứ đấu tranh làm rõ, đối tượng nhanh chóng khai nhận đã gây ra nhiều vụ cướp giật điện thoại, dây chuyền. Sau gần 1 tháng tập trung điều tra, vụ án kết thúc, đối tượng đã bị đưa ra tòa án xét xử. Hay như vụ trộm cắp cây cảnh ở xã Vũ Ninh, ngay sau khi nắm được thông tin do 2 đối tượng ở huyện Tiền Hải và Kiến Xương nghiện ma túy gây ra, Công an huyện đã lập chuyên án, nhanh chóng triệu tập các đối tượng, thu vật chứng khiến các đối tượng phải thành khẩn nhận tội.
Hiện nay, Công an huyện Kiến Xương đang mở đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, bảo đảm ANTT tết Nguyên đán Nhâm Dần 2022. Chỉ sau 1 tuần ra quân, lực lượng công an đã bắt, xử lý 2 vụ, 2 đối tượng ghi số đề, xử lý hành chính 1 vụ kinh doanh không rõ nguồn gốc xuất xứ, 2 vụ vi phạm về bảo vệ đê điều, bảo vệ môi trường, vận động thu hồi 15 viên đạn, 3 vũ khí thô sơ, xử lý hành chính 4 trường hợp vi phạm quy định về phòng, chống dịch Covid-19.
Đạt được kết quả trên là do Công an huyện Kiến Xương đã bám sát sự lãnh đạo, chỉ đạo của Công an tỉnh, cấp ủy, chính quyền huyện, luôn chủ động trong công tác nắm tình hình, tham mưu cấp ủy, chính quyền huyện xử lý các vụ việc, tình huống theo đúng quy định của pháp luật. Công an huyện linh hoạt trong công tác quản lý, điều hành: chia lực lượng công an xã thành 3 cụm, phân công cụm trưởng, cụm phó để chủ động tổ chức công tác phòng, chống tội phạm như đồng loạt tuần tra vũ trang, hỗ trợ lực lượng trong vây bắt đối tượng. Đa dạng hình thức tuyên truyền, trong đó điểm nhấn là tham mưu, hướng dẫn UBND cấp xã triển khai mô hình “Tiếng kẻng ba phòng” vào 22 giờ hàng ngày nhằm nhắc nhở người dân nâng cao ý thức cảnh giác với tội phạm. Tập trung chỉ đạo thực hiện nghiêm túc, hiệu quả công tác nghiệp vụ cơ bản của lực lượng cảnh sát, tập trung tối đa lực lượng xác minh giải quyết tin báo, tố giác tội phạm.
Công an huyện Kiến Xương thu giữ vũ khí của các đối tượng tội phạm.
Thời gian tới, Công an huyện Kiến Xương tập trung làm tốt công tác nắm tình hình địa bàn, hoạt động của các đối tượng, trọng tâm là triển khai thực hiện nghiêm túc, hiệu quả kế hoạch tăng cường phòng, chống tội phạm, bảo đảm trật tự an toàn xã hội trong điều kiện dịch Covid-19 diễn biến phức tạp. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền về phòng, chống tội phạm trên các phương tiện thông tin đại chúng. Tập trung phòng ngừa, đấu tranh với tội phạm và vi phạm pháp luật trong một số lĩnh vực như quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ dịp tết, lừa đảo qua mạng, gây thương tích, trộm cắp tài sản...
Thu Thủy
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang