Trung đoàn 8: Góp sức cho diễn tập
Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 8 củng cố trận địa phục vụ diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh.
Những cơn mưa kéo dài cuối tháng 9 không làm giảm đi không khí thi đua lao động sôi nổi, khẩn trương, hăng say của cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 8 trên bờ biển huyện Tiền Hải. Từng nhát cuốc, từng bao cát ướt sũng nước theo tay những chiến sĩ màu áo xanh chạy đua với thời gian để hoàn thiện những công đoạn cuối cùng của hệ thống hầm hào, công sự trận địa.
Tay lấm lem bùn đất, quệt vội mồ hôi trên mặt, binh nhất Lê Văn Vũ, Tiểu đoàn 5, Trung đoàn 8 hồ hởi chia sẻ: Được tham gia diễn tập KVPT tỉnh năm 2022 chắc chắn là kỷ niệm khó quên của tôi trong quãng thời gian trong quân ngũ. Tuy lao động vất vả trong điều kiện thời tiết khắc nghiệt song chúng tôi luôn động viên nhau quyết tâm cao nhất khắc phục mọi khó khăn, phấn đấu hoàn thành tốt nhiệm vụ đơn vị giao.
Trung đoàn 8 là đơn vị chủ lực làm nhiệm vụ huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu, cơ động được Quân khu 3 giao nhiệm vụ tham gia phối hợp đào đắp công sự, trận địa thao trường chiến đấu và huấn luyện thực binh đánh địch đổ bộ đường biển trong diễn tập KVPT tỉnh.
Trung tá Nguyễn Nam Anh, Phó Chủ nhiệm Chính trị Trung đoàn cho biết: Đảng ủy Trung đoàn đã ra nghị quyết về thực hiện nhiệm vụ huấn luyện năm, trong đó tham gia diễn tập KVPT tỉnh năm 2022 được xác định là một trong những nhiệm vụ quan trọng, đánh giá kết quả huấn luyện của đơn vị. Trung đoàn đã xây dựng kế hoạch, tổ chức quán triệt nhiệm vụ, giáo dục chính trị tư tưởng, phát động thi đua cao điểm, xây dựng quyết tâm cao nhất cho cán bộ, chiến sĩ trong thực hiện nhiệm vụ. Từng hạng mục công trình, phần việc, giai đoạn huấn luyện thực binh được lãnh đạo các cấp trung đoàn luôn quan tâm, kiểm tra, động viên, đôn đốc. Phát huy truyền thống “Đoàn kết - Xây dựng giỏi - Đi tốt - Đánh thắng”, trên 500 cán bộ, chiến sĩ đơn vị trực tiếp thực hiện nhiệm vụ phối hợp trong diễn tập KVPT tỉnh đã “vượt nắng, thắng mưa” vừa bảo đảm hoàn thành tốt các phần việc được giao vừa sẵn sàng cơ động, chiến đấu khi có yêu cầu. Đến thời điểm hiện tại, các hạng mục, công trình phục vụ cho thực binh đánh địch đổ bộ đường biển đã được hoàn tất, bảo đảm bí mật, an toàn.
Cán bộ, chiến sĩ Tiểu đoàn 5 là một trong những lực lượng tham gia thực binh đánh địch đổ bộ đường biển trong diễn tập KVPT tỉnh với các đơn vị bộ binh, hỏa lực... Thiếu tá Vũ Trọng Nghĩa, Tiểu đoàn trưởng Tiểu đoàn 5 cho biết: Thời gian qua, do ảnh hưởng của mưa dài ngày, thao trường thực binh nằm xa đơn vị gây khó khăn trong việc cơ động lực lượng và vận chuyển vật chất xây dựng các hạng mục công trình. Song cán bộ, chiến sĩ đều nắm chắc nhiệm vụ, chấp hành nghiêm kỷ luật, tích cực, hăng hái, chủ động khắc phục khó khăn, phấn đấu hoàn thành với tinh thần trách nhiệm cao nhất. Cùng với đó, đơn vị đã tổ chức phổ biến ý định, huấn luyện bổ sung các khoa mục, luyện tập hành động chỉ huy các cấp, bảo đảm tốt công tác chuẩn bị về nhân lực, vũ khí, trang bị sẵn sàng tham gia diễn tập.
Với sự chủ động cùng tinh thần trách nhiệm cao trong phối hợp thực hiện nhiệm vụ, cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn 8 sẽ góp phần để cuộc diễn tập KVPT tỉnh năm 2022 thành công tốt đẹp, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị.
Cán bộ, chiến sĩ Trung đoàn Bộ binh 8, Sư đoàn 395, Quân khu 3 thi công các hạng mục phục vụ cho diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ