Luyện tập các nội dung trong diễn tập khu vực phòng thủ tỉnh
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh chủ trì hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy mở rộng ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng.
Video: 101022-Luyen_tap_cac_noi_dung_trong_dien_tap_KVPT_tinh_nam_2022.mp4?_t=1665461089
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy (mở rộng) ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng.
Các đồng chí: Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh; Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Phó Trưởng ban thường trực Ban Chỉ đạo, Trưởng ban Tổ chức diễn tập KVPT; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo UBND tỉnh, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh và một số đơn vị tham dự hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Bí thư Tỉnh ủy đã khái quát tình hình quốc phòng - an ninh, những nguy cơ tiềm ẩn và dự kiến hành động của tỉnh trong tác chiến phòng thủ.
Sau khi nghe quán triệt các chỉ lệnh của cấp trên về công tác quốc phòng, các đại biểu thảo luận, đánh giá tình hình kinh tế - xã hội, quốc phòng - an ninh, đề xuất các giải pháp, nhiệm vụ nhằm nâng cao vai trò lãnh đạo của cấp ủy, chính quyền, sự hiệp đồng tác chiến của các đơn vị, nhất là lực lượng vũ trang trong tình huống có chiến tranh.
Đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy kiểm tra công tác chuẩn bị cho diễn tập.
Hội nghị đã ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng.
Các đại biểu trong khung tập căn cứ vào chức năng, nhiệm vụ của mình đã báo cáo, công tác chuẩn bị, nhiệm vụ, phương án tác chiến của ngành, đơn vị, địa phương. Trong quá trình luyện tập, các thành phần trong khung tập đã phát huy tốt vai trò trách nhiệm cá nhân theo cương vị chức trách đảm nhiệm. Nắm chắc nội dung, vận dụng linh hoạt, sát thực tế và phù hợp với chức năng, nhiệm vụ của cơ quan, đơn vị. Công tác chỉ đạo, điều hành của các đồng chí lãnh đạo tỉnh thể hiện rõ vai trò lãnh đạo của cấp ủy đảng, khả năng điều hành của chính quyền, các cơ quan, đơn vị trong các nội dung luyện tập bảo đảm đúng nguyên tắc, linh hoạt, sáng tạo, phù hợp với từng tình huống, sát với tình hình thực tế.
Hội nghị HĐND tỉnh khóa 17, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức luyện tập nội dung kỳ họp chuyên đề ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái thời chiến.
Tại căn cứ chiến đấu Sở chỉ huy diễn tập KVPT tỉnh, đồng chí Nguyễn Tiến Thành, Phó Bí thư thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh chủ trì hội nghị HĐND tỉnh khóa 17, nhiệm kỳ 2021 - 2026 tổ chức luyện tập nội dung kỳ họp chuyên đề ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái thời chiến. Các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, lãnh đạo HĐND, UBND tỉnh tham dự hội nghị.
Trong quá trình luyện tập, các đại biểu HĐND tỉnh đã tích cực phát huy vai trò, trách nhiệm, chấp hành nghiêm quy định, đoàn kết, chủ động, sáng tạo để hoàn thành tốt nhiệm vụ trên từng cương vị đảm nhiệm. Công tác điều hành của lãnh đạo HĐND tỉnh, nội dung các ý kiến thảo luận của đại biểu HĐND tỉnh và cơ quan, đơn vị bảo đảm bám sát giáo án chương trình, trình tự tiến hành từng giai đoạn, làm chủ nội dung, phương pháp, phù hợp với từng tình huống và sát với thực tiễn.
Sau các hội nghị, Ban Tổ chức diễn tập KVPT tỉnh tiến hành rút kinh nghiệm, tổng hợp các ý kiến đóng góp để tiếp tục điều chỉnh, bổ sung, hoàn chỉnh nội dung, phương án tác chiến phòng thủ cho phù hợp, sát yêu cầu nhiệm vụ đề ra.
Cũng trong sáng ngày 10/10, đồng chí Ngô Đông Hải, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh đã đi kiểm tra công tác chuẩn bị sẵn sàng diễn tập tại căn cứ chiến đấu Sở chỉ huy diễn tập KVPT tỉnh và bệnh viện dã chiến cứu chữa thương binh, bệnh binh trong tác chiến phòng thủ của ngành Y tế.
Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập KVPT tỉnh ghi nhận và đánh giá cao những nỗ lực, cố gắng của các đơn vị trong thực hiện nhiệm vụ; đề nghị các đơn vị, địa phương tiếp tục nêu cao tinh thần, trách nhiệm, đoàn kết, khắc phục khó khăn, hoàn thành tốt các nhiệm vụ được giao, góp phần vào thành công của diễn tập KVPT tỉnh năm 2022.
Nằm trong chuỗi các hoạt động luyện tập vận hành cơ chế chuẩn bị cho diễn tập KVPT tỉnh, chiều ngày 10/10, tại căn cứ chiến đấu Sở chỉ huy diễn tập KVPT tỉnh diễn ra hội nghị Thường trực Tỉnh ủy thông qua kế hoạch khối Đảng, MTTQ, các đoàn thể trong tác chiến phòng thủ tỉnh. Ban Thường vụ Đảng ủy Quân sự tỉnh và chỉ huy cơ quan Bộ CHQS tỉnh thực hành xử trí tình huống trên sa bàn và bản đồ quân sự.
Trịnh Cường
Ảnh: Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ