Tòa án nhân dân huyện Thái Thụy Nâng cao chất lượng hoạt động xét xử
Xét xử lưu động các đối tượng đốt pháo tại Thị trấn Diêm Ðiền. (Ảnh tư liệu)
Trước tình hình tội phạm diễn ra trên địa bàn ngày càng phức tạp, các vụ án kinh tế, khiếu kiện hành chính có xu hướng gia tăng, thời gian qua, Tòa án nhân dân (TAND) huyện Thái Thụy đã quán triệt, tổ chức thực hiện nghiêm túc các chương trình, kế hoạch công tác, qua đó nâng cao về chất lượng xét xử, góp phần giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội.
Những năm qua, công tác giải quyết, xét xử các vụ án ở huyện Thái Thụy tiếp tục có những đổi mới tích cực; quá trình xét xử luôn thực hiện đúng trình tự, thủ tục luật định cả về hình thức lẫn nội dung, bảo đảm dân chủ, công khai và tính nghiêm minh của pháp luật; không để án tồn đọng do quá hạn, tỷ lệ án kháng cáo, kháng nghị thấp. Kết quả giải quyết các vụ án luôn đạt tỷ lệ gần 100%, các phán quyết của tòa án bảo đảm sự nghiêm minh của pháp luật, đồng thời thể hiện tính giáo dục, khoan hồng của Ðảng, Nhà nước đối với những trường hợp biết ăn năn, hối cải. Các vụ án hình sự được xét xử kịp thời, nghiêm minh, đúng người, đúng tội, đúng pháp luật.
Ðối với các vụ án dân sự, hôn nhân gia đình, lao động, hành chính, trong quá trình giải quyết, tòa luôn tạo điều kiện cho các bên tự hòa giải cũng như thỏa thuận từng phần. Những vụ án phải đưa ra xét xử luôn bảo đảm tính công khai, minh bạch, xem xét đầy đủ chứng cứ mà các đương sự cung cấp, từ đó đưa ra những phán quyết thấu tình, đạt lý, đúng pháp luật. Với phương châm đó, trong thời gian qua, trên 50% số vụ án dân sự, hôn nhân gia đình ở Thái Thụy các đương sự đã tự thỏa thuận về phần tài sản…
Thực hiện chiến lược cải cách tư pháp của Ðảng, trong công tác xét xử các vụ án hình sự, việc xét hỏi và tranh tụng tại phiên toà tiếp tục được đổi mới theo đúng tinh thần cải cách tư pháp, Căn cứ kết quả tranh tụng công khai tại phiên tòa, trên cơ sở xem xét đầy đủ, toàn diện các chứng cứ, ý kiến của kiểm sát viên, của người bào chữa, bị cáo và những người tham gia tố tụng khác, việc xét xử của TAND huyện đã bảo đảm đúng người, đúng tội, đúng quy định của pháp luật, không bỏ lọt tội phạm, không làm oan người vô tội. Công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật trong nhân dân được đặc biệt quan tâm, nhất là trong những phiên tòa xét xử lưu động, qua đó góp phần tuyên truyền pháp luật, đấu tranh ngặn chặn tội phạm và các vi phạm pháp luật khác, được cấp ủy, chính quyền địa phương, nhân dân đồng tình ủng hộ.
Ðể không ngừng nâng cao chất lượng xét xử, TAND huyện Thái Thụy thường xuyên quan tâm đến công tác đào tạo, bồi dưỡng trình độ chính trị và chuyên môn nghiệp vụ; tổ chức tập huấn chuyên sâu cho đội ngũ thẩm phán và hội thẩm nhân dân; đẩy mạnh công tác giáo dục chính trị tư tưởng, tinh thần trách nhiệm, ý thức tổ chức kỷ luật, giữ gìn phẩm chất, đạo đức, lối sống người cán bộ tòa án và hội thẩm nhân dân. Chủ động phối hợp với các ngành trong khối nội chính, duy trì nền nếp công tác giao ban để nắm bắt tình hình tội phạm và những vi phạm pháp luật trên địa bàn; trao đổi, giải quyết án, phối hợp trong việc xét xử lưu động, dẫn giải bị cáo và bảo vệ phiên tòa. Các vụ án phức tạp, nhất là các án thuộc diện án tăng thẩm quyền được đưa ra thảo luận nhằm giải quyết dứt điểm, nhanh gọn, chính xác, giữ vững ổn định chính trị, trật tự an toàn xã hội.
Phát huy những thành tích đã đạt được, trong thời gian tới, TAND huyện Thái Thụy tiếp tục phấn đấu nâng cao chất lượng xét xử các loại án, quyết tâm không để xảy ra tình trạng án xử oan, bỏ lọt tội phạm, không có án bị huỷ, hạn chế án bị sửa. Phối hợp với chính quyền địa phương thực hiện tốt công tác thi hành án phạt tù và phạt tù cho hưởng án treo. Phối hợp với các ngành nội chính xác định các vụ án điểm, án phức tạp về trật tự xã hội đưa ra xét xử lưu động nhằm tuyên truyền, phổ biến, giáo dục pháp luật đến đông đảo quần chúng nhân dân.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ