Hội nghị tổng kết 10 năm đào tạo cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn
Đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao Bằng khen cho các tập thể có thành tích xuất sắc.
Đến dự có đại biểu Bộ Tư lệnh Quân khu 3, đồng chí Cao Thị Hải, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh, lãnh đạo một số ban, sở, ngành, các huyện, thành phố.
Qua 10 năm thực hiện nhiệm vụ đào tạo cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, các ban, sở, ngành, địa phương trong toàn tỉnh đã quán triệt, thực hiện tốt mục tiêu, yêu cầu, nhiệm vụ đào tạo đội ngũ cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn trong tình hình mới; làm tốt công tác tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương các cấp trong lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện nhiệm vụ đào tạo.
Thông qua đào tạo, đội ngũ cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn đã thực sự biến đổi về chất, có năng lực, trình độ, kiến thức quân sự - quốc phòng, có nhận thức căn bản về chủ nghĩa Mác - Lê-nin, tư tưởng Hồ Chí Minh; tác phong, lề lối làm việc khoa học, vững vàng trong công tác, đã góp phần quan trọng nâng cao chất lượng hệ thống chính trị cơ sở, xây dựng và củng cố quốc phòng - an ninh, xây dựng khu vực phòng thủ vững chắc. Mục tiêu đề ra đến năm 2016 có 100% cán bộ chỉ huy trưởng, phó chỉ huy trưởng ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn được đào tạo trung cấp chuyên nghiệp ngành quân sự cơ sở; đến năm 2020, 80% được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học ngành quân sự cơ sở.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh yêu cầu các ngành, đơn vị tập trung thực hiện các nhiệm vụ: tiếp tục quán triệt, nâng cao nhận thức về nhiệm vụ quân sự - quốc phòng địa phương trong giai đoạn hiện nay, trong đó xác định chương trình đào tạo cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn là nội dung quan trọng; tích cực tuyên truyền về ý nghĩa, nhiệm vụ chương trình đào tạo; từng địa phương có kế hoạch xây dựng, quy hoạch đào tạo và sử dụng cán bộ sau đào tạo hợp lý, phù hợp với tình hình thực tiễn. Toàn tỉnh phấn đấu hoàn thành mục tiêu kế hoạch đào tạo đặt ra đến năm 2020 nhằm từng bước chuẩn hoá, trẻ hóa, nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự cơ sở. Bên cạnh đó, cần thường xuyên quan tâm, chăm lo xây dựng lực lượng vũ trang địa phương vững mạnh, đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ công tác quốc phòng - an ninh trong tình hình mới.
Nhân dịp này, 9 tập thể và 6 cá nhân có thành tích xuất sắc trong 10 năm đào tạo cán bộ quân sự ban chỉ huy quân sự xã, phường, thị trấn đã được UBND tỉnh tặng Bằng khen.
Tin, ảnh: Trần Thu Hương
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ