Sơ kết chương trình phối hợp vận động quần chúng xây dựng và bảo vệ Tổ quốc
Đồng chí Nguyễn Văn Giang, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy phát biểu tại hội nghị.
6 tháng đầu năm 2023, ban chỉ đạo chương trình phối hợp vận động quần chúng xây dựng và bảo vệ Tổ quốc các cấp đã có nhiều đổi mới, sáng tạo trong phối hợp tổ chức thực hiện các nội dung, chương trình phối hợp, đạt được những kết quả tích cực. Đã tập trung đẩy mạnh tuyên truyền, vận động nhân dân, hội viên, đoàn viên và cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang thực hiện tốt chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước; phối hợp tham gia xây dựng cơ sở chính trị địa phương vững mạnh, củng cố quốc phòng - an ninh, phòng chống tội phạm, phát triển kinh tế, văn hóa, xã hội, xóa đói giảm nghèo, xây dựng nông thôn mới; phối hợp thực hiện tốt các phong trào, các cuộc vận động, chính sách xã hội, chính sách hậu phương quân đội; chú trọng xây dựng củng cố, nâng cao chất lượng hoạt động của MTTQ, các đoàn thể chính trị - xã hội và lực lượng vũ trang… Nhiều mô hình được triển khai huy động được sự tham gia của đoàn viên, hội viên các tổ chức chính trị - xã hội, các tầng lớp nhân dân và chiến sĩ lực lượng vũ trang. Tiêu biểu như mô hình “biến rác thải thành tiền” của Hội Liên hiệp Phụ nữ tỉnh; “Nâng bước em đến trường” của Bộ CHQS tỉnh và Bộ đội Biên phòng tỉnh; “Cảm hóa đối tượng lầm lỗi trở thành công dân tốt” của Công an tỉnh; “Nông dân không bỏ ruộng hoang, tích cực tham gia tích tụ ruộng đất để sản xuất hàng hóa” của Hội Nông dân tỉnh; “Bảo trợ thoát nghèo” của Hội Chữ thập đỏ tỉnh; “Xung kích tình nguyện phát triển kinh tế và xây dựng bảo vệ Tổ quốc” của Đoàn Thanh niên tỉnh. Đã tổ chức 40 đợt hiến máu tình nguyện, thu 6.540 đơn vị máu; xây dựng mới 99 nhà tình nghĩa, sửa chữa 50 nhà tình thương với kinh phí trên 4.100 tỷ đồng; khám và cấp thuốc miễn phí cho trên 2 nghìn lượt người, thăm tặng 145.140 suất quà, trao tặng 10.000 lá cờ Tổ quốc.
Đại biểu phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy, Trưởng ban Chỉ đạo đề nghị các thành viên thực hiện nghiêm túc 4 nội dung trọng tâm đã được ký kết trong năm 2023. Trong đó, các thành viên theo dõi, phụ trách các huyện, thành phố cần nêu cao cảnh giác hơn nữa, đấu tranh với các luận điệu xuyên tạc, chống phá gây chia rẽ nội bộ của các thế lực thù địch, nhất là trên không gian mạng; phối hợp nắm chắc tình hình nhân dân tham mưu với cấp ủy, chính quyền các cấp giải quyết các vụ việc ngay từ cơ sở không để thành điểm nóng. Duy trì tốt các mô hình tự quản. Thực hiện tốt các phong trào thi đua yêu nước, thúc đẩy kinh tế - xã hội phát triển. MTTQ và các tổ chức thành viên chủ động xây dựng nội dung, nâng cao chất lượng công tác giám sát phản biện xã hội, tạo điều kiện để người dân tham gia xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền vững mạnh; tham mưu giải quyết tốt chính sách xã hội, chính sách hậu phương quân đội.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024
- Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng từ trần