Chung tay xây dựng tuyến biên giới biển không ma túy
Lực lượng Bộ đội Biên phòng tỉnh đọc lệnh khám xét nhà đối tượng Lê Trung Hiếu.
Đại tá Tạ Văn Ngự, Trưởng phòng Phòng phòng, chống ma túy và tội phạm, Bộ Chỉ huy BĐBP tỉnh cho biết: Công tác đấu tranh với tội phạm ma túy trên địa bàn khu vực biên giới biển hết sức khó khăn, vất vả. Lực lượng BĐBP quân số mỏng, các đối tượng thường lợi dụng địa bàn rộng, trà trộn ma túy vào các khoang hàng hóa của tàu thuyền để vận chuyển, nhiều đối tượng cất giấu ma túy hết sức tinh vi khiến công tác điều tra, bắt giữ gặp nhiều khó khăn. BĐBP tỉnh phối hợp chặt chẽ với lực lượng phòng, chống tội phạm ma túy Công an tỉnh mở nhiều đợt truy quét, triệt phá các ổ nhóm, đường dây tổ chức mua bán ma túy, vận chuyển tại khu vực biên giới biển. Tăng cường tuyên truyền, vận động nhân dân các địa phương, chủ tàu thuyền trên địa bàn tỉnh tích cực tham gia đấu tranh phòng, chống ma túy.
Trung tá Hoàng Minh Sơn, Đồn trưởng Đồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Điền cho biết: Nhờ làm tốt công tác dân vận, nắm chắc tình hình địa bàn nên từ đầu năm đến nay Đồn đã phát hiện, bắt giữ một số đối tượng liên quan đến ma túy. Điển hình vào hồi 18 giờ 15 phút ngày 20/2/2023, tại khu vực đoạn đường thuộc thôn Đồng Xuân, xã Thụy Trường (Thái Thụy), cán bộ, chiến sĩ Đồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Điền chủ trì phối hợp với lực lượng đặc nhiệm phòng, chống ma túy và tội phạm BĐBP tỉnh bắt quả tang Nguyễn Viết Huy, sinh ngày 28/8/1966, thường trú tại thôn Xuân Bàng, xã Thụy Xuân, huyện Thái Thụy có hành vi tàng trữ hêrôin và thu giữ 0,2835 gam hêrôin. Qua đấu tranh, khai thác ban đầu, Huy khai nhận đó là ma túy (loại hêrôin) đang mang đi để bán lẻ cho các đối tượng nghiện hút trong và ngoài địa bàn thì bị lực lượng BĐBP bắt giữ.
Ngày 5/6/2023, Đồn Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Điền ra quyết định khởi tố vụ án hình sự về hành vi tàng trữ trái phép 0,1826 gam hêrôin đối với Lê Trung Hiếu, sinh năm 1985, thường trú tại tổ 2, thị trấn Diêm Điền và giao cho Công an huyện Thái Thụy xử lý theo thẩm quyền. Qua đấu tranh khai thác, đối tượng Lê Trung Hiếu khai nhận đã mang số hêrôin trên đi bán lẻ để kiếm lời, đến khu vực thị trấn Diêm Điền thì bị lực lượng BĐBP bắt giữ. Những vụ án trên đã phần nào thể hiện rõ quyết tâm xây dựng biên giới biển không ma túy của các cán bộ, chiến sĩ BĐBP tỉnh trong thời gian qua.
Không chỉ chung tay xây dựng biên giới không ma túy, các cán bộ, chiến sĩ BĐBP tỉnh còn tích cực tham gia công tác bảo đảm an ninh trật tự khu vực biên giới của tỉnh. Từ đầu năm đến nay, BĐBP tỉnh đã phối hợp với công an các cấp phát hiện, bắt giữ, xử lý 17 vụ/29 đối tượng tàng trữ trái phép chất ma túy; 1 vụ/1 đối tượng tàng trữ pháo nổ; 4 vụ/16 đối tượng có hành vi đánh bạc trái phép; 3 vụ/8 đối tượng có hành vi đánh người gây thương tích...
Đại tá Vũ Kim Tấn, Chính ủy BĐBP tỉnh cho biết: Thời gian tới, BĐBP tỉnh sẽ tích cực tham mưu cấp ủy, chính quyền các cấp chỉ đạo các tổ chức chính trị - xã hội tham gia đấu tranh phòng, chống ma túy. BĐBP tỉnh chủ động xây dựng kế hoạch, đổi mới nội dung, biện pháp tuyên truyền phù hợp với từng đối tượng: tổ chức nói chuyện, tuyên truyền về tác hại của ma túy trong trường học, cơ quan, doanh nghiệp; phát huy vai trò của gia đình, nhà trường trong quản lý, giáo dục học sinh, con em mình cảnh giác với ma túy. Tăng cường xây dựng thế trận phòng, chống ma túy vững chắc trong toàn tỉnh, phát huy hiệu quả các mô hình tổ, đội tàu thuyền tự quản, tham gia xây dựng các mô hình phòng, chống ma túy bền vững, hiệu quả, góp phần chung tay cùng cấp ủy, chính quyền các cấp xây dựng khu vực biên giới biển của tỉnh không ma túy, bảo vệ cuộc sống bình yên cho nhân dân.
Cán bộ, chiến sĩ Đồ Biên phòng cửa khẩu cảng Diêm Điền lấy lời khai của đối tượng tàng trữ trái phép chất ma túy.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ