Quỳnh Phụ Giải quyết trên 92% vụ việc khiếu nại, tố cáo và xét xử lưu động 2 vụ án
Tòa án nhân dân huyện Quỳnh Phụ tổ chức xét xử lưu động 2 vụ án về tội mua bán trái phép chất ma túy và trộm cắp tài sản.
* Giải quyết trên 92% vụ việc khiếu nại, tố cáo
Công tác tiếp dân trên địa bàn huyện Quỳnh Phụ luôn được duy trì ở cả 2 cấp (huyện, xã), có lãnh đạo trực tiếp tiếp công dân theo quy định; công tác nhận, xử lý, theo dõi kết quả giải quyết đơn thư được thực hiện tốt. Sau mỗi kỳ tiếp dân, UBND huyện đều thông báo kết quả tiếp dân để giao, chuyển các vụ việc cụ thể cho các ngành, cơ quan chức năng, UBND các xã, thị trấn giải quyết.
6 tháng đầu năm 2013, số vụ việc, đơn thư khiếu nại, tố cáo (KNTC) đều tăng. Toàn huyện tiếp nhận 328 vụ việc, tăng 8,25% so với cùng kỳ năm 2012; trong đó đã giải quyết 303 vụ, đạt 92,37%. Tiếp nhận 10 đơn KNTC thuộc thẩm quyền, tăng 5 đơn so với năm 2012; đã giải quyết 6 đơn. Các đơn KNTC chủ yếu về lĩnh vực đất đai, tuy UBND huyện đã chỉ đạo sát sao song việc giải quyết tại các xã vẫn còn chậm, nhiều địa phương né tránh trách nhiệm, không làm tốt công tác hòa giải ở cơ sở… gây bức xúc trong nhân dân.
* Xét xử lưu động 2 vụ án
Sáng ngày 9/7, tại UBND xã Quỳnh Hồng, Tòa án nhân dân huyện Quỳnh Phụ tổ chức xét xử lưu động 2 vụ án về tội mua bán trái phép chất ma túy và trộm cắp tài sản.
Theo cáo trạng của Viện Kiểm sát nhân dân huyện: Vào hồi 10 giờ 20 phút ngày 6/4/2013, tại nhà của Trần Thị Lý, sinh năm 1957, thôn Tài Giá, xã Quỳnh Hưng, cơ quan Cảnh sát điều tra Công an huyện phối hợp với Công an xã phát hiện, bắt quả tang Trần Thị Lý có hành vi bán trái phép chất ma túy (trọng lượng 0,036 gam hêrôin) cho Phạm Văn Tuân, sinh năm 1990, thôn An Lạc, xã An Vinh. Khám xét nhà Lý thu giữ 0,524 gam hêrôin.
Đối với vụ án trộm cắp tài sản: Do có mối quan hệ từ trước, chiều ngày 15/4/2013, Vũ Văn Hà, sinh năm 1988, thôn Minh Đức và Nguyễn Văn Hoàng, sinh năm 1990, thôn Cộng Hòa cùng ở xã Bắc Sơn đã có hành vi trộm cắp 4 con gà, 2 con ngan, trị giá 1,095 triệu đồng của gia đình bà Hoàng Thị Đủ, sinh năm 1963, thôn Bương Thượng, xã Quỳnh Ngọc (Quỳnh Phụ). Bản thân Vũ Văn Hà đã có 1 tiền án về tội trộm cắp tài sản vẫn chưa được xóa án tích. Đối với Nguyễn Văn Hoàng, do tài sản trộm cắp dưới 2 triệu đồng, bản thân chưa bị xử lý hành chính về hành vi chiếm đoạt, chưa bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản nên hành vi trên chưa đủ yếu tố cấu thành tội trộm cắp tài sản.
Tòa án nhân dân huyện đã tuyên phạt bị cáo Trần Thị Lý 2,5 năm tù giam về tội mua bán trái phép chất ma túy và bị cáo Vũ Văn Hà 9 tháng tù giam về tội trộm cắp tài sản.
Cũng tại phiên tòa, Tòa án nhân dân tỉnh tổ chức tập huấn công tác hội thẩm nhân dân năm 2013 cho các hội thẩm viên của huyện.
Tin, ảnh: Minh Nguyệt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ