Tổng kết 10 năm thực hiện Nghị định số 161của Chính phủ về Quy chế khu vực biên giới biển
Các đại biểu dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình. Ảnh: Minh Sơn
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Bộ Quốc phòng tổ chức hội nghị trực tuyến tổng kết 10 năm thực hiện Nghị định số 161/2003/NÐ-CP ngày 18/12/2003 của Chính phủ về Quy chế khu vực biên giới biển. Thượng tướng Lê Hữu Ðức, Ủy viên Trung ương Ðảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng chủ trì hội nghị. Tham dự hội nghị tại điểm cầu Thái Bình có đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh; lãnh đạo Bộ chỉ huy Quân sự tỉnh, Bộ chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, một số sở, ngành có liên quan và UBND 2 huyện Thái Thụy, Tiền Hải.
Sau khi Chính phủ ban hành Nghị định số 161, Bộ Quốc phòng có Thông tư số 89 hướng dẫn thực hiện, các bộ, ngành, tỉnh, thành phố đã quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc, đồng thời ban hành nhiều văn bản lãnh đạo, chỉ đạo tăng cường củng cố quốc phòng - an ninh, công tác quản lý nhà nước trong khu vực biên giới biển, qua đó đã góp phần quan trọng bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh biên giới, vùng biển của Tổ quốc, xây dựng nền biên phòng toàn dân, thế trận biên phòng toàn dân ngày càng vững mạnh. Ðồng thời, triển khai nhiều biện pháp phát triển kinh tế - xã hội khu vực biên giới biển, không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nhân dân; gắn kết chặt chẽ giữa phát triển kinh tế - xã hội với củng cố, tăng cường quốc phòng - an ninh, xây dựng địa phương thành khu vực phòng thủ vững chắc.
Sau khi nghe ý kiến của các bộ, ngành, địa phương, phát biểu kết luận hội nghị, Thượng tướng Lê Hữu Ðức, Ủy viên Trung ương Ðảng, Thứ trưởng Bộ Quốc phòng đánh giá cao kết quả đạt được sau 10 năm thực hiện Quy chế khu vực biên giới biển, biểu dương lực lượng bộ đội biên phòng đã làm tốt công tác phối hợp với các lực lượng, cơ quan chức năng trong quá trình triển khai thực hiện Nghị định số 161; qua đó đã góp phần tạo ra sự thống nhất, khép kín, duy trì thực thi pháp luật, đồng thời tuyên truyền, giáo dục nâng cao ý thức chấp hành pháp luật của nhân dân, từng bước tăng cường hiệu lực công tác quản lý nhà nước, phát huy sức mạnh tổng hợp trong thực hiện nhiệm vụ xây dựng, quản lý, bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới, vùng biển, giữ vững ổn định an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trong khu vực biên phòng.
Ðồng chí đề nghị, các bộ, ngành, địa phương phát huy kết quả đạt được, khắc phục mặt tồn tại, rút ra những bài học kinh nghiệm, tiếp tục triển khai đồng bộ các chủ trương, giải pháp để việc thực hiện Quy chế khu vực biên giới biển ngày càng đạt hiệu quả cao hơn, thiết thực xây dựng, quản lý, bảo vệ vững chắc chủ quyền an ninh biên giới, vùng biển của Tổ quốc.
Thiệu Quỳnh
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ