Tập trung bảo đảm an ninh trật tự phục vụ nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh và đại biểu dự hội nghị.
6 tháng đầu năm 2024, Công an tỉnh tập trung chỉ đạo quyết liệt các nhiệm vụ trọng tâm, giữ vững ổn định an ninh trật tự (ANTT) ở địa phương. Trong đó, quản lý chặt chẽ đối tượng phản động, cơ hội chính trị, khiếu kiện cố chấp, cực đoan, quá khích, không để xảy hoạt động móc nối trong - ngoài; gây phức tạp về an ninh trật tự. Phạm pháp hình sự giảm 7%; tỷ lệ điều tra, khám phá án đạt gần 90%, trọng án đạt 100%; không để tội phạm hoạt động công khai, lộng hành. Lực lượng công an đã điều tra, khám phá thành công nhiều chuyên án, vụ án trọng điểm, phức tạp. Công tác quản lý nhà nước về trật tự xã hội có nhiều chuyển biến tích cực, cải cách hành chính gắn với chuyển đổi số được đẩy mạnh. Kết quả tiếp nhận hồ sơ trực tuyến đủ điều kiện đạt gần 100%. Phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc” tiếp tục được triển khai sâu rộng và phát huy hiệu quả tại cơ sở.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh đề nghị, thời gian tới lực lượng Công an tỉnh tiếp tục thực hiện đồng bộ các giải pháp giữ vững ổn định an ninh chính trị, bảo đảm trật tự an toàn xã hội, tạo môi trường xã hội an toàn, lành mạnh để thu hút đầu tư, phát triển kinh tế - xã hội. Tham mưu Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh các chủ trương, giải pháp bảo đảm ANTT, tăng cường bảo đảm an ninh thông tin truyền thông, an ninh mạng, an ninh kinh tế, an ninh cơ sở. Tiếp tục thực hiện các giải pháp đấu tranh, kiềm chế, kéo giảm tội phạm, giữ vững trật tự kỷ cương xã hội an toàn, lành mạnh, bảo đảm tốt an ninh con người. Tăng cường mở rộng các đợt cao điểm tấn công, trấn áp các loại tội phạm, tệ nạn xã hội, chủ động phát hiện, điều tra, xử lý nghiêm các vụ án tham nhũng tiêu cực; bảo đảm tiến độ điều tra các vụ án, vụ việc thuộc diện theo dõi của Ban Chỉ đạo phòng, chống tham nhũng, tiêu cực tỉnh. Tăng cường hiệu lực, hiệu quả trong quản lý nhà nước về ANTT trọng tâm là tiếp tục lãnh đạo chỉ đạo triển khai quyết liệt các nhiệm vụ Đề án 06, chuyển đổi số, bảo đảm trật tự an toàn giao thông, phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ. Tiếp tục đổi mới hình thức, nội dung, giải pháp đẩy mạnh xây dựng, duy trì, nhân rộng phong trào, mô hình tự quản về ANTT, tổ chức điểm ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc thiết thực, ý nghĩa, hướng về cơ sở. Chủ động làm tốt công tác xây dựng Đảng, xây dựng lực lượng Công an nhân dân, làm tốt công tác chính trị, tư tưởng, quản lý cán bộ, chiến sĩ chấp hành nghiêm kỷ luật, kỷ cương, thường xuyên lắng nghe ý kiến đóng góp của nhân dân, thi đua làm nhiều việc tốt vì nhân dân, xây dựng hình ảnh đẹp của người cán bộ Công an Thái Bình trong lòng nhân dân.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao Huân chương Chiến công hạng Ba cho Thượng tá Nguyễn Thái Hợp, Trưởng phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về tham nhũng, kinh tế và buôn lậu, Công an tỉnh.
Đại tá Trần Văn Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh trao cờ thi đua và bằng khen của Thủ tướng Chính phủ cho tập thể, cá nhân.
Đồng chí Nguyễn Quang Hưng, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao cờ thi đua và bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Ban Chỉ đạo 35 cấp tỉnh: Triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Tiếp tục định hướng cho Quốc hội không ngừng đổi mới và phát triển
- Kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng (khóa XIII)
- Đại hội đại biểu Hội Liên hiệp Thanh niên tỉnh lần thứ V, nhiệm kỳ 2024-2029 thành công tốt đẹp
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Đường 9 và Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Trường Sơn
- Đoàn đại biểu Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ tỉnh: Dâng hương tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ tại Thành cổ Quảng Trị
- Đảng ủy Quân khu 3: Ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024
- Đảng bộ huyện Vũ Thư: Kỷ niệm 95 năm thành lập Chi bộ Thư Vũ (1929 - 2024)
- Đẩy mạnh tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện tốt các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước và các nghị quyết HĐND tỉnh
- Đoàn kết, chủ động, sáng tạo, nỗ lực vượt qua mọi khó khăn, thách thức, hoàn thành và hoàn thành vượt mức các mục tiêu, nhiệm vụ năm 2024