Phòng Tư pháp huyện Vũ Thư Ðơn vị dẫn đầu công tác tư pháp khối huyện năm 2013
Ngay từ đầu năm, Hội đồng phổ biến giáo dục pháp luật (PBGDPL) huyện Vũ Thư đã xây dựng kế hoạch tuyên truyền, triển khai các giải pháp tổ chức thực hiện. Các báo cáo viên, tuyên truyền viên pháp luật cấp huyện đã tích cực tuyên truyền, PBGDPL trên các hội nghị báo cáo viên và hội nghị tuyên truyền pháp luật ở 30/30 xã, thị trấn. Các hội nghị này được truyền thanh trực tiếp trên hệ thống loa truyền thanh. UBND 30 xã, thị trấn xây dựng kế hoạch tuyên truyền cụ thể các văn bản pháp luật.
Phòng Tư pháp cũng chủ động xây dựng kế hoạch rà soát, kiểm tra và xử lý văn bản cấp huyện và cấp xã ban hành theo từng quý trong năm. Thông qua các buổi giao ban công tác tư pháp theo địa bàn cụm phòng Tư pháp đã tiến hành rà soát, kiểm tra văn bản do HĐND, UBND xã, thị trấn ban hành. Năm 2013, Hội đồng nhân dân huyện ban hành 10 Nghị quyết, UBND huyện ban hành 6.756 Quyết định và 10 Chỉ thị; cấp xã ban hành 47 văn bản quy phạm pháp luật, 4.490 văn bản áp dụng pháp luật. Qua kiểm tra cho thấy các văn bản ban hành đều đúng thẩm quyền, hầu hết các địa phương trong huyện đã xây dựng được quy trình ban hành văn bản, chất lượng văn bản được bảo đảm, tỷ lệ văn bản sai về thể thức đã giảm, không có văn bản nào có nội dung trái quy định pháp luật phải đề nghị bãi bỏ.
Toàn huyện đã thực hiện kiện toàn tổ chức các tổ hòa giải, nâng cao hiệu quả hoạt động của các tổ và vai trò trách nhiệm của các tổ viên tổ hòa giải. Thời gian qua 224 tổ hòa giải với 1.680 tổ viên tổ hòa giải đã tiến hành hòa giải thành 503/608 vụ việc (đạt 82,7%), góp phần tích cực vào việc phát triển kinh tế xã hội, giữ gìn an ninh trật tự, tình đoàn kết trong cộng đồng dân cư, giảm số lượng các vụ việc phải chuyển đến các cấp có thẩm quyền giải quyết.
Năm 2013, Phòng Tư pháp đã phối hợp với Trung tâm Trợ giúp pháp lý tỉnh Thái Bình tổ chức thực hiện 2 đợt trợ giúp pháp lý lưu động ở 13 xã, tiến hành trợ giúp pháp lý được hơn 300 vụ việc. Bên cạnh đó, việc trợ giúp pháp còn được thực hiện qua các cộng tác viên trợ giúp pháp lý của huyện, địa điểm của tổ đặt tại phòng Tư pháp thường xuyên có người trực để giải đáp kịp thời những thắc mắc về pháp luật của nhân dân. Hàng tuần tổ cộng tác viên trợ giúp pháp lý đã giải quyết hàng chục công việc liên quan đến tất cả các lĩnh vực như chế độ chính sách, đất đai, môi trường, hôn nhân gia đình…
Trong thời gian tới Phòng Tư pháp tiếp tục chỉ đạo các xã, thị trấn tập trung tuyên truyền các văn pháp luật quan trọng về đất đai, môi trường, chế độ chính sách, an toàn giao thông,... đặc biệt tăng cường tuyên truyền trên hệ thống loa truyền thanh các quy định về đất đai, thừa kế, phân chia tài di sản thừa kế… để phục vụ cho công tác cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất; Tập trung chỉ đạo và hướng dẫn cơ sở trong việc thực hiện một số nhiệm vụ mới như: Theo dõi thi hành pháp luật, bồi thường trách nhiệm Nhà nước, xử lý vi phạm hành chính, kiểm soát thủ tục hành chính… để xứng đáng với danh hiệu đơn vị dẫn đầu.
Tô Hoàng
(Sở Tư pháp)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ