NHỮNG CHIẾN SỸ TRÊN MẶT TRẬN PHÒNG CHỐNG TỘI PHẠM MA TUÝ
Công an thành phố xác lập và xây dựng các phương án đấu tranh có hiệu quả để triệt xoá bọn tội phạm buôn bán, vận chuyển ma tuý trên địa bàn thành phố. Ảnh: Bình Vân
Một chuyên án kết thúc thắng lợi là đồng nghĩa với đối tượng hay một ổ nhóm tội phạm ma tuý, một tụ điểm phức tạp nhức nhối trên địa bàn thành phố Thái Bình được triệt xoá, những lượng ma tuý vận chuyển vào thành phố được thu giữ, những kẻ dã tâm gieo rắc “cái chết trắng” bị lôi ra ánh sáng để pháp luật trừng trị nghiêm minh...
Chiến công đó là sự hy sinh, niềm tự hào của những chiến sỹ trên mặt trận đấu tranh phòng chống tội phạm ma tuý thuộc đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố Thái Bình.
Được thành lập từ năm 1999, với nhiệm vụ trực tiếp đấu tranh với đối tượng sản xuất, mua bán, vận chuyển, tàng trữ trái phép chất ma tuý thẩm lậu vào địa bàn thành phố. Yêu cầu nhiệm vụ công tác đòi hỏi người cán bộ chiến sỹ luôn phải xác định cho mình bản lĩnh chính trị vững vàng, nhanh nhạy kịp thời phản ứng trong mọi tình huống.
Bên cạnh công tác đấu tranh triệt xoá những ổ nhóm, tụ điểm phức tạp về ma tuý, đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố còn phối hợp với cấp uỷ, chính quyền các phường, xã và cơ quan chức năng làm tốt công tác quản lý, giáo dục đối tượng lầm lỗi trên địa bàn dân cư.
Ảnh: Bình Vân
Với tinh thần đoàn kết, nêu cao tinh thần trách nhiệm, chủ động nắm tình hình, tham mưu cho lãnh đạo Công an thành phố xác lập và xây dựng các phương án đấu tranh có hiệu quả để triệt xoá bọn tội phạm buôn bán, vận chuyển ma tuý trên địa bàn thành phố, phối hợp chặt chẽ với các đơn vị nghiệp vụ, và quần chúng nhân dân phát hiện, đấu tranh triệt xoá nhiều tụ điểm mua bán, vận chuyển, tàng trữ ma tuý lớn.
Trong 2 năm vừa qua, đội đã triệt xoá được 8 tụ điểm phức tạp về ma tuý như Công viên Lê Quý Đôn, Cổng bệnh viện Đa khoa, Bến xe khách Thái Bình...Điển hình: Vào hồi 5 giờ ngày 27/10/2008, đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố đã phá chuyên án KB08, bắt 4 đối tượng có quan hệ gia đình, với phương thức thủ đoạn tinh vi sử dụng máy camera để theo dõi và chống đối với lực lượng Công an.
Bắt khẩn cấp Nguyễn Như Mùi sinh năm 1965, thường trú tại số nhà 05 tổ 37A phường Kỳ Bá, thành phố Thái Bình và Nguyễn Giáp Dần sinh năm 1974, sinh năm 1974 là em trai của Mùi về hành vi tàng trữ trái phép chất ma tuý. Bắt quả tang Trịnh Minh Châu sinh năm 1975, là vợ của Nguyễn Như Mùi đang có hành vi bán trái phép chất ma tuý cho các con nghiện tại nhà ở của Mùi và Châu. Bất ngờ bị các trinh sát ập vào bắt quả tang trên tay của Châu còn cầm 120 gói heroin.
Tiếp tục mở rộng chuyên án, các trinh sát đã bắt tiếp Trịnh Như Thành là em trai của Châu với hành vi tàng trữ trái phép chất ma tuý. Nhiều đối tượng thường lợi dụng địa hình để hoạt động mua bán, tàng trữ trái phép chất ma tuý. Mặc dù lực lượng Công an phường đã nhiều lần phối hợp với lực lượng an ninh và nhân dân trong tổ tiến hành giáo dục, răn đe và truy quét bọn tội phạm ma tuý nhưng chỉ sau 1 thời gian thì các đối tượng lại tái diễn với nhiều hình thức tinh vi, xảo quyệt hơn.
Với tinh thần kiên quyết và bằng nhiều biện pháp nghiệp vụ, chỉ trong 20 ngày tháng 3 năm 2009, đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố đã liên tiếp bắt quả tang hai đối tượng là Vũ Văn Thắng sinh năm 1972 và Nguyễn Thị Ngọc sinh năm 1965 thường trú ở tổ 45 phường Kỳ Bá về hành vi tàng trữ, buôn bán trái phép chất ma tuý.
Chiến công này đã góp phần quan trọng tạo nên sự bình yên cho cuộc sống của nhân dân khu phố và đặc biệt là xây dựng được niềm tin của quần chúng nhân dân. Ngay sau khi hai đối tượng được bắt giữ, thay mặt cho nhân dân tổ 56 phường Kỳ Bá, đồng chí Đỗ Quang Trịnh - Tổ trưởng tổ dân phố 45 đã viết thư cảm ơn và chúc mừng chiến công của Đội.
Trong 5 năm qua, đội đã lập hồ sơ đưa 530 đối tượng vào trung tâm cai nghiện, giáo dục của thành phố. Đặc biệt, đầu năm 2009, đội đã tham mưu cho lãnh đạo Công an thành phố, Uỷ ban nhân dân thành phố thực hiện nghị định 43 về việc đưa người nghiện ma tuý, người bán dâm không có nơi cư trú nhất định vào lưu trú tạm thời tại cơ sở chữa bệnh.
Những đối tượng như Bùi Thanh Hương, Nguyễn Văn Minh, Nguyễn Ngọc Cường sau khi được đưa vào Trung tâm cai nghiện, giáo dục của thành phố đã thực sự hối cải và yên tâm cai nghiện.
Những thành tích của Đội đã góp phần tạo lên sự bình yên của những khu phố, đó cũng là sự hy sinh, sự nỗ lực cống hiến hết mình vì công việc của các anh, các chị những chiến sỹ trên mặt trận phòng chống tội phạm ma tuý. Các anh, các chị đã không quản ngày đêm, không ngại khó khăn vất vả, bất kể thời gian nào cũng sẵn sàng lên đường làm nhiệm vụ.
Vượt lên những khó khăn, vất vả hoàn thành xuất sắc mọi nhiệm vụ được giao được cấp uỷ, chính quyền và nhân dân ghi nhận đó là cả một quá trình phấn đấu đi lên của tập thể đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố. Với kết quả trên 5 năm qua, đội Cảnh sát điều tra tội phạm về ma tuý Công an thành phố đã liên tục đạt danh hiệu đơn vị tiên tiến, nhiều đồng chí trong đội được nhận giấy khen, bằng khen.
Bình Vân
(Công an Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ