Lực lượng Công an Bảo đảm an toàn cho nhân dân vui Xuân đón Tết
Thực hiện chỉ đạo của Bộ Công an, Công an tỉnh đã triển khai 3 nhiệm vụ trọng tâm bảo vệ ANTT Tết Nguyên đán Giáp Ngọ: đấu tranh trấn áp tội phạm hình sự, tội phạm ma túy; giữ gìn trật tự an toàn giao thông; xử lý các trường hợp vi phạm Pháp lệnh 16 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội, Nghị định 36 của Chính phủ. Ðồng thời chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền kiện toàn ban chỉ đạo thực hiện Pháp lệnh 16 và Nghị định 36, thành lập các tổ công tác, trưng dụng cán bộ xuống cơ sở tuyên truyền, vận động nhân dân chấp hành nghiêm các quy định về bảo đảm ANTT.
Ðồng thời tổ chức tuần tra, kiểm soát khép kín trên từng địa bàn dân cư, giám sát từng hộ trọng điểm, đối tượng nghi vấn để vận động giao nộp pháo. Cùng với lực lượng tại chỗ, Công an tỉnh đã điều động 19 lãnh đạo, 359 cán bộ, chiến sĩ các phòng nghiệp vụ tăng cường cho cơ sở, phối hợp chặt chẽ với công an 8 huyện, thành phố, cấp ủy, chính quyền các địa phương tập trung làm tốt công tác tuyên truyền, vận động thực hiện Pháp lệnh 16 và Nghị định 36. Chỉ trong đêm giao thừa, toàn tỉnh đã vận động nhân dân giao nộp 205,8 kg pháo các loại, 9,18 kg thuốc pháo, 0,37 kg nguyên liệu và 10,38 kg hương sáng, 3 súng quân dụng, 3 súng tự chế, 16 lựu đạn, 140 kíp nổ, 2,5 kg thuốc nổ, 445 viên đạn và 41 vũ khí thô sơ.
Lực lượng công an đã tập trung đấu tranh mạnh với các loại tội phạm có dấu hiệu hoạt động theo kiểu xã hội đen, các băng nhóm siết nợ, đòi nợ thuê, bảo kê, cờ bạc, đối tượng mua bán, tàng trữ, sử dụng vũ khí nóng, chống người thi hành công vụ, cướp giật, trộm cắp tài sản và các tệ nạn xã hội... Với việc triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ, Tết Nguyên đán Giáp Ngọ 2014, toàn tỉnh chỉ xảy ra 6 vụ phạm pháp hình sự (giảm 50% so với cùng kỳ), đã khởi tố 1 vụ, 2 bị can về tội cướp tài sản; bắt 2 đối tượng có lệnh truy nã.
Lực lượng cảnh sát giao thông, cảnh sát cơ động tuần tra, kiểm soát, xử lý nghiêm các trường hợp vi phạm; bảo đảm trật tự công cộng, trật tự an toàn giao thông, không để xảy ra ùn tắc giao thông và đua xe trái phép. Tai nạn giao thông đường bộ giảm 2 chỉ số so với Tết Nguyên đán Quý Tỵ 2013; không xảy ra tai nạn giao thông nghiêm trọng. Toàn tỉnh phát hiện, xử lý 356 trường hợp vi phạm về an toàn giao thông, xử phạt 130 triệu đồng; tạm giữ 34 ô tô, 75 mô tô, tước quyền sử dụng giấy phép lái xe 5 trường hợp.
Ðể bảo đảm ANTT những ngày sau Tết, lực lượng công an tiếp tục phối hợp chặt chẽ với các cấp, các ngành và lực lượng ở cơ sở tăng cường các biện pháp nghiệp vụ, bảo đảm ANTT, an toàn giao thông, trật tự công cộng, tập trung vào các địa bàn trọng điểm, các điểm tổ chức hoạt động vui xuân, lễ hội dịp đầu năm.
Vũ Tiến
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ