Bộ đội Biên phòng tỉnh Đẩy mạnh công tác tuyên truyền biển, đảo
Phối hợp tuần tra bảo vệ an ninh biên giới biển tại Đồn Biên phòng Cửa Lân.
Bằng nhiều hình thức phù hợp với từng đối tượng, công tác tuyên truyền biển, đảo được Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh chỉ đạo chặt chẽ các tổ, đội vận động quần chúng trên tuyến biên phòng của tỉnh kết hợp với Ban CHQS xã, thị trấn ven biển, các ban, ngành, đoàn thể thuộc hai huyện Thái Thụy và Tiền Hải.
Để huy động toàn dân tham gia bảo vệ biên giới biển, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh còn chú trọng nâng cao chất lượng đội ngũ tuyên truyền viên, báo cáo viên cơ sở, thường xuyên quan tâm đến các lực lượng tham gia vận động quần chúng nắm chắc địa bàn, nắm chắc tình hình cơ sở.
Hàng năm, Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh phối hợp với Bộ CHQS tỉnh tổ chức lớp bồi dưỡng kiến thức pháp luật về biển, đảo cho cán bộ, chiến sĩ đội vận động quần chúng của đồn biên phòng, cán bộ các xã, thị trấn ven biển với nội dung: Luật Biên giới quốc gia, Công ước Liên Hợp Quốc về luật biển năm 1982, các văn bản pháp luật về biển, đảo Việt Nam, vai trò, tiềm năng, thế mạnh của biển, đảo Việt Nam đối với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc…
Trong những năm qua, BĐBP tỉnh phối hợp với các ngành, các địa phương tuyên truyền pháp luật về biên giới quốc gia, tình hình biển Đông tại 101 hội nghị cho trên 18.000 lượt người, tổ chức tuyên truyền trên hệ thống phát thanh, truyền thanh huyện, các xã, thị trấn ven biển với hơn 7.000 lượt. Sở Thông tin và Truyền thông phối hợp với Bộ chỉ huy BĐBP tỉnh phát gần 7.500 tờ rơi và 700 cuốn sách tuyên truyền về chủ quyền biển, đảo cho ngư dân hoạt động trên biển, tuyên truyền về công tác bảo đảm an toàn, đoàn kết hỗ trợ nhau khi hoạt động trên biển, đấu tranh bảo vệ chủ quyền vùng biển Việt Nam cho trên 16.000 lượt chủ phương tiện tàu thuyền… Qua đó đã nâng cao ý thức trách nhiệm, tinh thần cách mạng, chủ động đối phó với các tình huống bất ngờ xảy ra.
Đặc biệt, qua các lớp bồi dưỡng kiến thức chuyên đề về pháp luật biển, đảo Việt Nam đã góp phần định hướng nhận thức tư tưởng cho cán bộ, đảng viên, chiến sĩ cũng như thắt chặt tình nghĩa quân dân trên địa bàn các xã, thị trấn ven biển.
Đại tá Trần Xuân Hiệp, Chỉ huy trưởng Bộ chỉ huy BĐBP cho biết: “Ngoài việc tích cực tuyên truyền, vận động nhân dân tham gia bảo vệ chủ quyền biên giới biển, đảo, giữ gìn an ninh, trật tự an toàn xã hội, đấu tranh trấn áp tội phạm hoạt động trên biển, các đồn biên phòng còn vận động nhân dân, ngư dân hoạt động trên biển xây dựng mô hình quần chúng tham gia bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới, tổ an ninh tự quản, tổ tàu thuyền đoàn kết giúp đỡ và tham gia bảo vệ chủ quyền biển, đảo. Qua kiểm tra, các mô hình đều phát huy hiệu quả, cung cấp nhiều nguồn tin có giá trị, tích cực tham gia tìm kiếm cứu nạn trên biển”. Điển hình trong phong trào toàn dân bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới có: tổ an ninh trật tự, phòng chống lụt bão khu vực nuôi ngao xã Thụy Trường, tổ tự quản tàu thuyền Thị trấn Diêm Điền (Thái Thụy), tổ tự quản tàu thuyền xã Nam Thịnh (Tiền Hải)…
Song song với nhiệm vụ tuyên truyền, vận động, BĐBP tỉnh phối hợp với các ban, ngành, địa phương tham mưu cho Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh hỗ trợ vốn cho ngư dân vươn khơi bám biển, đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng của hai huyện ven biển Thái Thụy và Tiền Hải. Trong đó tập trung xây dựng các công trình có ý nghĩa chiến lược trong khu vực phòng thủ ven biển, tạo điều kiện tốt nhất cho ngư dân, nhân dân các xã ven biển xóa đói, giảm nghèo, phát triển kinh tế.
Kế thừa và phát huy những giá trị truyền thống và bài học từ lịch sử về mối quan hệ quân dân, BĐBP tỉnh luôn duy trì mối quan hệ kết nghĩa với các địa phương trên địa bàn đóng quân. Đặc biệt duy trì thường xuyên các hoạt động văn hóa văn nghệ giữa Đoàn Thanh niên các xã, thị trấn khu vực biên giới biển với Đoàn Thanh niên các đồn biên phòng. Tổ chức các buổi giao lưu văn hóa văn nghệ lồng ghép với công tác tuyên truyền biển, đảo phục vụ nhân dân. Đồng thời nhân rộng các câu lạc bộ phụ nữ vì bình yên tuyến biển... BĐBP tỉnh thực hiện hiệu quả Ngày Biên phòng toàn dân gắn với các cuộc vận động, phong trào thi đua yêu nước của các ngành, các địa phương. Qua đó thúc đẩy các phong trào thi đua xây dựng nông thôn mới, xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận an ninh nhân dân vững chắc, góp phần phát triển kinh tế và giải quyết các vấn đề xã hội, không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của nhân dân.
Với những cách làm hay, thiết thực, công tác tuyên truyền biển, đảo được BĐBP tỉnh thực hiện hiệu quả, góp phần xây dựng và củng cố tuyến phòng thủ ven biển vững chắc.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ