Phòng Cảnh sát giao thông đường thủy Tăng cường quản lý phương tiện chở khách
Do vậy, công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông (TTATGT) ở các bến khách ngang sông có ý nghĩa hết sức quan trọng.
Ðể làm tốt công tác bảo đảm ATGT, hạn chế đến mức thấp những rủi ro có thể xảy ra trong hoạt động vận tải tại các bến khách ngang sông, Công an tỉnh đã tham mưu cho UBND tỉnh ban hành nhiều văn bản chỉ đạo các cấp, các ngành tăng cường công tác quản lý đối với hoạt động vận tải khách ngang sông. Giám đốc Công an tỉnh ra quyết định phân công, phân cấp công tác tuần tra kiểm soát, quản lý bến khách ngang sông, theo đó các tuyến sông trung ương quản lý do Phòng CSGT đường thủy đảm nhiệm, các tuyến sông nội đồng do công an các huyện, thành phố đảm nhiệm.
Ðồng thời chỉ đạo làm tốt công tác điều tra cơ bản bến khách và phương tiện chở khách ngang sông, tiến hành lập mỗi bến một hồ sơ quản lý, gồm giấy phép mở bến, đăng ký, đăng kiểm phương tiện, bằng cấp, chứng chỉ chuyên môn của người điều khiển phương tiện, kết quả kiểm tra định kỳ bến khách của lực lượng CSGT đường thủy và các văn bản kiến nghị đối với các ngành và chính quyền các cấp trong công tác quản lý bến khách ngang sông. Tổ chức phân loại, lập danh sách các bến trọng điểm, xác định thời gian cao điểm ở mỗi bến để có phương án kiểm tra phù hợp.
Cùng với làm tốt công tác quản lý nhà nước, Phòng CSGT đường thủy đã phối hợp với công an các huyện, thành phố đẩy mạnh công tác tuyên truyền, hướng dẫn thực hiện các quy định của pháp luật về bảo đảm TTATGT đường thủy cho chủ bến, người điều khiển phương tiện và hành khách.
Thực hiện cuộc vận động “Người đi đò mặc áo phao”, Phòng đã tham mưu cho Ban An toàn giao thông tỉnh cấp miễn phí 970 áo phao cho các bến đò vào năm 2008. Năm 2012, Phòng phối hợp với Chi cục Ðăng kiểm số 11 cấp miễn phí 300 dụng cụ nổi cá nhân cho các bến đò.
Ðồng thời tăng cường công tác tuần tra kiểm soát, kiểm tra xử lý vi phạm, thực hiện việc kiểm tra an toàn bến khách mỗi tháng một lần; thường xuyên phối hợp với Sở Giao thông vận tải, Chi cục Quản lý đường sông và Ban An toàn giao thông các huyện, thành phố, chính quyền các xã, phường có bến khách tiến hành kiểm tra toàn diện các bến khách, phương tiện chở khách... Khi kiểm tra đều lập biên bản, trường hợp vi phạm chỉ rõ lỗi thuộc trách nhiệm của chính quyền hay của chủ phương tiện và người điều khiển phương tiện; sau khi xử lý vi phạm đều thông báo bằng văn bản cho chính quyền địa phương, Ban An toàn giao thông, công an huyện, thành phố biết cùng phối hợp quản lý.
Ðối với những trường hợp vi phạm nhiều lần, vi phạm nghiêm trọng hoặc chậm khắc phục vi phạm, Phòng CSGT đường thủy tham mưu cho lãnh đạo Công an tỉnh có công văn kiến nghị Ban An toàn giao thông các cấp có biện pháp xử ký kịp thời nhằm bảo đảm an toàn.
Trong năm 2013, Phòng đã tham mưu Giám đốc Công an tỉnh có văn bản báo cáo và đề nghị Chủ tịch UBND tỉnh chỉ đạo Sở Giao thông vận tải rút giấy phép 4 bến đò chở ô tô trái quy định (đến nay 2 bến đã sửa chữa, hoàn cải và được đăng kiểm cho hoạt động trở lại).
Nhờ tập trung thực hiện đồng bộ các giải pháp, huy động được sự tham gia tích cực của các cấp, các ngành, đặc biệt là của chính quyền cơ sở trong công tác quản lý bến khách ngang sông, tình hình TTATGT đường thủy trên địa bàn tỉnh luôn được bảo đảm.
Năm 2013 là năm thứ 12 liên tiếp toàn tỉnh không xảy ra vụ tai nạn nào liên quan đến các bến khách ngang sông. Nhận thức của chủ bến và người điều khiển phương tiện được nâng lên rõ rệt, đến nay 100% bến khách, phương tiện chở khách và người điều khiển phương tiện ngang sông có đủ điều kiện hoạt động theo quy định của pháp luật.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!