Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội Ðiều tra, bắt giữ 6 đối tượng giả danh lực lượng kiểm lâm có hành vi cướp tài sản
Một trong những đối tượng của vụ án khai nhận tại Cơ quan Cảnh sát điều tra
Ngày 27/2/2014, anh Lưu Xuân Giáp sinh năm 1984, trú ở huyện Hà Trung cùng với anh Bùi Văn Hà sinh năm 1990, ở huyện Triệu Sơn, tỉnh Thanh Hóa điều khiển xe ô tô biển kiểm soát 36C - 01537 có chở động vật hoang dã như rùa, rắn... đi từ Thanh Hóa khi đến khu vực xã Minh Quang huyện Vũ Thư thì bị một số người đi ô tô Innova không rõ biển kiểm soát, mặc quần áo lực lượng kiểm lâm ra tín hiệu dừng xe, kiểm tra. Sau khi kiểm tra, số người trên đã dùng khóa số 8 để khóa tay anh Lưu Xuân Giáp và anh Bùi Văn Hà, dùng băng dính dán miệng hai người, lấy đi hơn 600 kg động vật các loại trị giá hơn 500 triệu đồng.
Ngay khi nhận được tin báo của người bị hại, xác định nhiều khả năng đây là vụ cướp tài sản, đối tượng liều lĩnh, hết sức manh động; cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh đã xác lập chuyên án C314 và giao cho Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội nhanh chóng điều tra, bắt giữ đối tượng.
Sau 2 tháng xác minh, khoanh vùng đối tượng, các trinh sát Phòng Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội đã lặn lội khắp các tỉnh Gia Lai, Thanh Hóa, Hà Nội, Quảng Ninh... là những địa bàn đã xảy ra các vụ án tương tự và có liên quan để nghiên cứu phương thức thủ đoạn, lần tìm manh mối vụ án.
Bằng các biện pháp nghiệp vụ, ngày 16/4/2014, đã điều tra làm rõ và kịp thời bắt giữ 6 đối tượng gồm: Trần Văn Tuyến sinh năm 1983, quê quán huyện Yên Mỹ, tỉnh Hưng Yên, Ðào Quang Trung sinh năm 1990, Lê Khắc Hậu sinh năm 1980 đều trú tại huyện Ðắc Ðao tỉnh Gia Lai, cả hai đều có 2 tiền án về tội cướp tài sản. Lê Quang Hiệp sinh năm 1984 và Lê Quang Tiến sinh năm 1982 là hai anh em, quê quán huyện Nông Cống, tỉnh Thanh Hóa, Trần Văn Nhuận sinh năm 1990, trú tại huyện Yên Mỹ, tỉnh Hưng Yên và Lê Quang Tiến sinh năm 1982, trú tại phường Long Biên, Thành phố Hà Nội.
Trước Cơ quan Cảnh sát điều tra, các đối tượng đã khai nhận sau khi cướp được số hàng của anh Lưu Xuân Giáp và anh Bùi Văn Hà, chúng đã nhanh chóng mang ra thành phố Móng Cái - Quảng Ninh ngay trong đêm để bán số hàng trên, lấy tiền chia nhau. Thời gian qua, chúng đã cấu kết gây ra một số vụ tương tự ở các tỉnh như Thanh Hóa, Ninh Bình, Gia Lai. Thủ đoạn của chúng là cho người vào thăm dò địa điểm bốc hàng và hành trình chở hàng đi rồi bố trí người mặc quần áo kiểm lâm để thực hiện hành vi cướp trên đoạn đường vắng.
Hiện Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Thái Bình đã khởi tố vụ án, khởi tố bị can, bắt tạm giam 6 đối tượng trên và tiếp tục điều tra mở rộng vụ án. Qua vụ án trên, Cơ quan Cảnh sát điều tra Công an tỉnh Thái Bình thông báo những ai là bị hại của các vụ án trên kịp thời đến Cơ quan Cảnh sát điều tra tội phạm về trật tự xã hội Công an Thái Bình trình báo để phục vụ cho công tác điều tra đưa đối tượng ra truy tố trước pháp luật.
Bình Vân
(Công an tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ