Hai anh em song sinh cùng trúng tuyển nghĩa vụ quân sự
Với người dân thôn Vũ Hạ, hai anh em Huy Anh và Hoàng Anh là cặp song sinh hoàn hảo. Sinh ra trong gia đình khá giả, có thể coi là “cậu ấm” nhưng Huy Anh và Hoàng Anh đều ngoan ngoãn, yêu thương bố mẹ và sống rất tình cảm. Bố mẹ luôn bận rộn với công việc nên hai em đã làm quen với cuộc sống tự lập.
Sắp xếp khoảng thời gian để tiếp chúng tôi, anh Nguyễn Mạnh Dũng, bố của Huy Anh và Hoàng Anh chia sẻ: Biết tin hai con đều trúng tuyển nghĩa vụ quân sự đợt này, gia đình chúng tôi mừng lắm. Được học tập, rèn luyện trong môi trường quân đội sẽ giúp các cháu trưởng thành hơn, vững vàng hơn trong cuộc sống.
Qua câu chuyện, chúng tôi được biết, trước đây anh Dũng có 4 năm trong quân ngũ thì gần 2 năm làm bạn với biển khơi. Người lính nhà giàn DK1/4 năm xưa vẫn còn nhớ như in những kỷ niệm của tuổi thanh xuân tình nguyện lên đường nhập ngũ. Câu chuyện về những tháng ngày trong quân ngũ, về những lần theo tàu ra với biển được nhắc đến trong bữa cơm quây quần cả gia đình. Chính những kỷ niệm đẹp ấy của bố đã ăn sâu vào suy nghĩ của Huy Anh và Hoàng Anh. Để một ngày, khi Huy Anh cầm trên tay giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự trong niềm vui vỡ òa thì cũng là lúc cậu em Hoàng Anh viết đơn đăng ký tình nguyện nhập ngũ. Chỉ đến khi cả hai anh em có giấy báo trúng tuyển nghĩa vụ quân sự thì gia đình mới biết.
Chia sẻ niềm vui với chúng tôi, chị Nguyễn Thị Duyến, mẹ của hai chàng trai song sinh tâm sự: Lúc đầu gia đình định hướng cho các cháu vào trường kinh tế để sau này cùng nhau gánh vác công việc của gia đình. Nhưng khi có thông báo khám tuyển nghĩa vụ quân sự thì Huy Anh về thủ thỉ: Con muốn đi bộ đội mẹ ạ! Chính câu nói ấy đã làm tôi thay đổi suy nghĩ. Dù công việc của bố mẹ bận tối ngày nhưng các cháu đã biết tự lực, trưởng thành trong suy nghĩ, đó là điều tôi rất tự hào.
Để tự tin bước vào môi trường quân đội, Huy Anh và Hoàng Anh tranh thủ tìm hiểu thêm những kiến thức về môi trường quân ngũ qua mạng internet, sách báo và đến gặp trực tiếp những thanh niên đã xuất ngũ. Với hai em, đi bộ đội vừa để thử sức của mình, vừa rèn luyện tính cách và lối sống của một quân nhân. “Có trải qua gian khổ trong rèn luyện thì mới thành công trong cuộc sống. Sau này khi xuất ngũ, chúng em sẽ tiếp tục học để có kiến thức chuyên môn trong lĩnh vực kinh doanh về cùng với bố mở rộng công ty để làm giàu cho gia đình, cho quê hương. Em rất tự tin bước vào quân ngũ, môi trường quân đội sẽ giúp em chín chắn và trưởng thành hơn. Những ngày qua em đã tìm hiểu được rất nhiều điều trong sinh hoạt cũng như huấn luyện tân binh. Ở môi trường đó, chúng em sẽ được uốn nắn bản thân theo nền nếp, nội quy và cả tinh thần đoàn kết, tinh thần đồng đội nữa” - Nguyễn Mạnh Huy Anh tâm sự với chúng tôi.
Đối với Nguyễn Mạnh Hoàng Anh, thực hiện nghĩa vụ quân sự vừa là làm tròn nghĩa vụ, trách nhiệm của người công dân, vừa góp phần xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Dù ở thời bình hay thời chiến, thế hệ trẻ Việt Nam luôn một lòng hướng về Tổ quốc. Hoàng Anh cho biết: Thời gian qua, theo dõi thông tin trên báo chí hình ảnh những người chiến sĩ trẻ xung phong nơi đầu sóng, ngọn gió, kiên trì, kiên cường bảo vệ chủ quyền biển, đảo quê hương đã tiếp thêm niềm tin, sức mạnh để em phấn đấu hoàn thành nhiệm vụ của mình trong quân ngũ.
Chỉ còn chưa đầy 3 tuần nữa, Huy Anh và Hoàng Anh sẽ mang trên mình màu xanh áo lính, tạm xa gia đình góp sức trẻ xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Thật tự hào khi các em đã tiếp nối truyền thống gia đình, quê hương. Chúc các em hoàn thành tốt nhiệm vụ và sớm hiện thực ước mơ, hoài bão của mình.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng