Thái Thụy Coi trọng giáo dục quốc phòng – an ninh
Thái Thụy phát huy tiềm năng kinh tế biển.
Ðể thực hiện tốt nhiệm vụ giáo dục quốc phòng - an ninh (QP - AN), Huyện ủy, UBND huyện đã tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo, bảo đảm nội dung, thời gian và đối tượng theo quy định. Ðặc biệt, đã tập trung bồi dưỡng kiến thức QP - AN cho đội ngũ cán bộ chủ chốt các cấp, các ngành, làm cơ sở xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh.
Cùng với việc tuyên truyền, giáo dục cán bộ, đảng viên và quần chúng nhân dân về QP - AN, các xã, thị trấn đã lãnh đạo, chỉ đạo đẩy mạnh phát triển kinh tế - xã hội kết hợp với nâng cao chất lượng công tác QP - AN ở cơ sở; thường xuyên quan tâm xây dựng lực lượng dân quân, dân quân biển vững mạnh cả về chính trị, tư tưởng và tổ chức, thực sự là nòng cốt thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng. Chính vì thế, nhiệm vụ xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân, xây dựng khu vực phòng thủ luôn nhận được sự đồng thuận, hưởng ứng của các tầng lớp nhân dân.
Là huyện ven biển, có vị trí chiến lược trong thế trận phòng thủ của tỉnh, hàng năm Hội đồng Giáo dục QP - AN huyện Thái Thụy đã chủ động phân công chuyên đề cho cán bộ Ban CHQS huyện, tập trung tuyên truyền nâng cao nhận thức về chủ quyền biển đảo, trách nhiệm quản lý, bảo vệ chủ quyền an ninh biên giới cho cán bộ, đảng viên và nhân dân 6 xã, thị trấn ven biển. Ðồng thời, phối hợp với các trường THPT trên địa bàn tổ chức giáo dục QP - AN cho gần 8.000 học sinh theo chương trình của Bộ Giáo dục và Ðào tạo. Ngoài các nội dung theo quy định, huyện còn chỉ đạo bổ sung các nội dung về giáo dục truyền thống cách mạng của địa phương kết hợp với hoạt động ngoại khóa thiết thực. Qua đó giúp thế hệ trẻ hiểu được lịch sử, truyền thống, tinh thần yêu nước, dũng cảm vượt mọi gian khổ, hy sinh của các thế hệ cha anh trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc, giữ vững chủ quyền quốc gia. Cùng với đó, Huyện ủy, UBND huyện luôn chú trọng kiện toàn tổ chức, thường xuyên kiểm tra hiệu quả hoạt động của hội đồng giáo dục QP - AN các cấp, tạo điều kiện để hội đồng giáo dục QP - AN từ huyện đến cơ sở phát huy vai trò, trách nhiệm của mình trong tham mưu, xây dựng, tổ chức thực hiện các chương trình, kế hoạch giáo dục QP - AN.
Việc triển khai nhiều biện pháp đồng bộ trong công tác giáo dục QP - AN đã giúp Thái Thụy thu được những kết quả tích cực. Trong thời gian tới, huyện sẽ giữ vững, phát huy những thành tích đã đạt được, tiếp tục đẩy mạnh các hoạt động, qua đó bảo đảm QP - AN trên địa bàn, góp phần thúc đẩy kinh tế - xã hội ngày càng phát triển.
Thiên Ân
Ông Nguyễn Duy Phó Chủ tịch UBND, Chủ tịch Hội đồng Giáo dục QP - AN huyện Thái Thụy | Hội đồng Giáo dục quốc phòng - an ninh các cấp đã nắm vững chức năng, nhiệm vụ, tích cực đổi mới nội dung, hình thức và phương pháp, nâng cao hiệu quả công tác giáo dục quốc phòng - an ninh, thông qua đó tạo chuyển biến tích cực về nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, các vị chức sắc, chức việc các tôn giáo và các tầng lớp nhân dân về nhiệm vụ quốc phòng - an ninh trong tình hình mới; tăng cường khối đại đoàn kết toàn dân tộc, củng cố và tăng cường niềm tin của nhân dân với Ðảng. |
Thượng tá Phạm Ðình Vận, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện | Cùng với tuyên truyền, giáo dục cho cán bộ, nhân dân và LLVT về quan điểm, chủ trương của Ðảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước đối với sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; xây dựng nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng an ninh trong khu vực phòng thủ; việc thực hiện chính sách hậu phương quân đội, Thái Thụy đã tập trung tuyên truyền Luật Dân quân tự vệ, Luật Nghĩa vụ quân sự, Pháp lệnh về lực lượng dự bị động viên và các văn bản luật khác có liên quan đến công tác quốc phòng, an ninh. |
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!