19 năm tù Dành cho kẻ côn đồ hung hãn
Người ra đi vĩnh viễn còn kẻ côn đồ bước vào vòng lao lý.
Sáng ngày 11-11-2010, Toà án nhân dân tỉnh Thái Bình đã mở phiên toà hình sự xét xử sơ thẩm đối với Hà Văn Hiệu, sinh năm 1983, trú tại thôn Cầu Nhân xã Đông Hoà, thành phố Thái Bình. Bị cáo bị Viện kiểm sát nhân dân tỉnh truy tố về tội " giết người" theo khoản 1 điều 193 BLHS.
Theo cáo trạng khoảng 0h 30 phút Hà Văn Hiệu cùng với Nguyễn Văn Kiên sinh năm 1983, Trần Văn Hiếu sinh năm 1986, Nguyễn Văn Hiện, sinh năm 1984, đều trú tại thôn Hiệp Trung xã Đông Hoà, rủ nhau đến quán của chị Thuỷ ở ngã tư Gia Lễ xã Đông Mỹ để uống rượu.
Sau khi ăn xong cả bọn đang ngồi uống nước thì Khổng Vũ Chinh, sinh năm 1992 và Phạm văn Kiên sinh năm 1990 đều ở thôn An Lễ xã Đông Mỹ vào mua thuốc lá và rượu, thấy anh Chinh và anh Kiên nhìn, Hiệu quay sang nói " mày nhìn đểu gì đấy" và nói tiếp " ngày xưa mày thuê người đánh tao phải không"; Kiên nói "bọn em có quen anh đâu, chắc anh nhận nhầm người rồi". Hiệu nhìn thấy anh Chinh tay cầm chai rượu thì nói " mày cầm chai rượu định đánh tao à".
Hiệu lao đến định đánh Chinh nhưng được chị Thuỷ can ngăn, sau đó Kiên đi xe máy về nhà Khổng Vũ Tuấn Anh nói với đám thanh niên cùng thôn đang ngồi chờ xem bóng đá là Chinh bị bọn nào đánh ở ngã tư. Nghe thấy vậy anh Bùi Công Chính, sinh năm 1987 cầm một đoạn tre, Bùi Văn Tình, sinh năm 1988 cần theo một chiếc xẻng, cùng Trần Đình Hiếu, Phạm Bá Thái và Khổng Vũ Anh Tuấn chạy ra ngã tư để đánh nhau.
Khi thấy Kiên và Chinh chạy về Hiệu nghĩ là chạy về gọi người, nên Hiệu đã vào quán của chị Thuỷ lấy 3 con dao( hai dao nhọn chọc tiết lợn, một dao phay), và ngồi lên xe máy do Hiếu cả bọn đi về, khi đi đến lối rẽ về phía Đông Dương, cánh ngà tư Gia Lễ 100 m thì thấy có người đuổi theo Hiệu bảo dừng xe quy lại để đánh nhau, thấy Hiệu cần dao chạy xuống đẻ đánh nhau, Hiện chạy theo giằng được một con dao phay, còn Hiệu cầm hai con dao nhọn, đi lại phía nhóm thanh niên xã Đông Mỹ và gặp anh Bùi Công Chính đang cầm gậy chạy đến, Hiệu cầm dao đâm và chém nhau với anh Chính, trong đó có một nhát vào của Hiệu trúng ngực phải làm anh Chính gục xuống đường.
Thấy đối phương bị trúng đòn Hiệu rút dao bỏ chạy, thì bị Tình và cầm xẻng và Kiên nhặt đoạn tre của anh Chính vất lại đuổi đánh vào vay vag vào tay. Sau đó Hiệu nhảy lên xe bỏ chạy về nhà cất dao ở gốc chanh rồi đi ngủ, đến sáng hôm sau thì bị bắt. Qua khám nghiệm tử thi anh Bùi Công Chính bị một nhát đâm bằng dao nhọn vào vùng ngực bên phải, làm thủng phổi, thủng tâm nhĩ tim, mất máu cấp chết tại chỗ.
Tại phiên tòa Hội đồng xét xử đã làm rõ hành vi phạm tội của bị cáo, áp dụng điểm n, khoản 1 điều 193 BLHS, Toà án nhân dân tỉnh Thái Bình tuyên Hà Văn Hiệu đã phạm tội "giết người' với tính chất côn đồ hung hãn, phạt bị cáo 19 năm tù.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ