Trường Quân sự tỉnh nâng cao chất lượng đào tạo
Huấn luyện chiến thuật tiến công bộ binh.
Dưới cái nắng gay gắt giữa hè, tại thao trường Trường Quân sự tỉnh, các học viên khóa 3 lớp Trung cấp chuyên nghiệp ngành quân sự cơ sở đang nỗ lực để đạt thành tích cao nhất nội dung kiểm tra bắn đạn thật súng K54. Đây là một trong những nội dung quan trọng để các học viên hoàn thành khóa đào tạo tập trung trong 18 tháng liên tục.
Gạt những giọt mồ hôi khi vừa hoàn thành bài bắn, học viên Phạm Văn Bích, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Nam Hà (Tiền Hải) chia sẻ: Được lựa chọn tham gia khóa đào tạo là vinh dự nhưng cũng là trách nhiệm lớn đối với bản thân tôi, đây cũng là khoảng thời gian quý báu để tôi tích lũy kiến thức, kinh nghiệm. Vì vậy, tôi cùng các đồng đội luôn nỗ lực cố gắng hoàn thành cường độ huấn luyện cao để có được kết quả tốt nhất. Còn học viên Hoàng Xuân Huệ, Phó Chỉ huy trưởng Ban CHQS xã Nam Hải (Tiền Hải) thì bộc bạch: Những kiến thức được tích lũy sẽ là trải nghiệm quý giá, sau này trở về địa phương sẽ giúp tôi nâng cao năng lực, phương pháp chỉ huy, năng lực làm tham mưu cho cấp ủy, chính quyền thực hiện nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương.
Có mặt tại thao trường kiểm tra công tác huấn luyện, Thượng tá Nguyễn Huy Tuân, Hiệu trưởng Trường Quân sự tỉnh cho biết: Đội ngũ chỉ huy ban CHQS các xã, phường, thị trấn có vị trí, vai trò hết sức quan trọng trong triển khai thực hiện và hoàn thành nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương ở cơ sở. Để đội ngũ này hoàn thành tốt chức trách, nhiệm vụ được giao, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ công tác quân sự, quốc phòng địa phương trong tình hình mới cần phải nâng cao chất lượng đào tạo. Từ năm 2010 đến nay, Đảng ủy, Ban Giám hiệu Trường Quân sự tỉnh đã chủ động phối hợp với Trường Chính trị tỉnh mở lớp đào tạo Trung cấp chuyên nghiệp ngành quân sự cơ sở, được hai khóa với 206 học viên. Hiện nhà trường đang chuẩn bị kết thúc huấn luyện khóa 3 với quân số 117 đồng chí. Theo đánh giá kết quả tốt nghiệp, tỷ lệ học viên đạt khá, giỏi luôn chiếm trên 82%. Học viên tốt nghiệp ra trường trở thành nguồn cán bộ quân sự bổ sung kịp thời cho các xã, phường, thị trấn trên địa bàn tỉnh. Tỷ lệ cán bộ được sắp xếp, biên chế đúng vị trí chuyên ngành đào tạo đạt trên 80%, trong đó có từ 15 - 20% cán bộ đã phát triển lên chức vụ cao hơn. Các đồng chí đều phát huy tốt chức trách, nhiệm vụ được giao, góp phần xây dựng nền quốc phòng toàn dân, khu vực phòng thủ vững chắc và tổ chức huấn luyện, hoạt động của lực lượng dân quân, dự bị động viên ở cơ sở ngày càng hiệu quả.
Để đạt được kết quả trên, trước hết, chính quyền các địa phương đã thực hiện tốt khâu tuyển chọn cán bộ ban CHQS cấp xã. Trước mỗi khóa đào tạo, Đảng ủy, Ban Giám hiệu Trường Quân sự tỉnh chỉ đạo các ban, khoa thực hiện tốt công tác chuẩn bị; giao nhiệm vụ, kiểm tra giáo án, thông qua bài giảng của giáo viên bảo đảm dân chủ, chặt chẽ, khoa học. Hàng năm, 100% giáo viên được tập huấn, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn, được cập nhật những chủ trương, chính sách mới của Đảng, Nhà nước về đào tạo cán bộ quân sự xã, phường, thị trấn; nhiều đồng chí tham gia diễn tập các cấp, nhờ đó không ngừng nâng cao trình độ lý luận và thực tiễn. Sau mỗi khóa huấn luyện, nhà trường tổ chức sơ kết, tổng kết, đánh giá, rút kinh nghiệm, tham khảo ý kiến học viên và cơ quan chỉ đạo để tổng hợp kết quả, báo cáo kịp thời làm cơ sở cho công tác huấn luyện những năm tiếp theo. Thiếu tá Vũ Duy Tạo, giáo viên Trường Quân sự tỉnh chia sẻ: Trong quá trình đào tạo, nhà trường đã gắn việc học tập với rèn luyện nâng cao khả năng sẵn sàng chiến đấu, luyện tập các phương án chiến đấu bảo vệ cơ quan, đơn vị cũng như duy trì nghiêm lễ tiết, tác phong của quân nhân; tổ chức hành quân dã ngoại, giúp dân gặt lúa, vệ sinh môi trường, nạo vét kênh mương... Đây là dịp để học viên có điều kiện cọ xát thực tế, qua đó trưởng thành về mọi mặt.
Nhằm bảo đảm khả năng thực hiện nhiệm vụ, năm 2014, Trường Quân sự tỉnh được Bộ Quốc phòng ký quyết định nâng cấp thành Trung tâm Giáo dục quốc phòng và an ninh tỉnh. Ngoài ngân sách quốc phòng hàng năm, UBND tỉnh hỗ trợ kinh phí mở rộng mặt bằng với diện tích 3,6ha, quy hoạch mới khuôn viên, nhà làm việc, giảng đường, phòng học chuyên dùng, nhà ở cho học viên, đầu tư mua sắm mới trang thiết bị phục vụ giảng dạy và học tập của giáo viên và học viên với số tiền trên 100 tỷ đồng. Học viên tham gia các khóa đào tạo được bảo đảm đầy đủ, đúng quy định các chế độ, chính sách và quan tâm phát triển đảng, phong quân hàm sĩ quan dự bị, góp phần khích lệ, động viên trong quá trình học tập, nâng cao sức mạnh chiến đấu của lực lượng vũ trang tỉnh nhà.
Văn Dũng
(Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng