Diễn tập phương án chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ
Sau khi có hiệu lệnh báo cháy, các lực lượng tại chỗ của Công ty cổ phần Xăng dầu Dầu khí Thái Bình triển khai chữa cháy và cứu người đến vị trí an toàn.
Phương án giả định tại cụm bể chứa xăng dầu gồm 4 bể, dung tích chứa mỗi bể 1.500 m3, khoảng cách giữa các bể là 7 m. Cháy xảy ra tại bể chứa dầu T1, nguyên nhân cháy do công nhân bảo dưỡng van thở thao tác va chạm mạnh làm phát sinh tia lửa gây nổ hỗn hợp hơi khí cháy làm vỡ một phần nắp bể chứa. Đám cháy phát triển nhanh trên miệng bể, trong khi đó trong bể chứa 700 m3 dầu DO, sự cố làm một người bị thương, nguy cơ sụp bể dầu và lan sang các bể bên cạnh là rất cao. Khi xảy ra cháy, lực lượng PCCC cơ sở đã nhanh chóng huy động triển khai công tác chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ. Tuy nhiên, nhận định tình hình cháy phức tạp, Trưởng kho đã kịp thời điện báo cáo lãnh đạo Công ty, Phòng Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ, Công an tỉnh, Công an xã Hòa Bình, Công an huyện Vũ Thư và Trung tâm Cấp cứu 115 đề nghị hỗ trợ.
Nhận được thông báo, lực lượng Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ, Công an tỉnh nhanh chóng điều động 1 xe chỉ huy chữa cháy, 4 xe chữa cháy cùng 35 cán bộ, chiến sĩ và đủ số lượng chất tạo bọt cần thiết đến hiện trường. Tại hiện trường, Chỉ huy Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ triển khai tổ chức trinh sát đám cháy, cứu người bị thương ra nơi y tế, báo cáo cấp trên và tổ chức chữa cháy theo trình tự. Sau khoảng 30 phút tiến hành dập lửa và cứu người, đám cháy đã được khống chế hoàn toàn.
Lực lượng cảnh sát PCCC huy động các phương tiện chữa cháy hiện đại nhanh chóng dập tắt đám cháy.
Tham gia buổi diễn tập phương án còn có các lực lượng được điều động phối hợp như: Trung tâm Cấp cứu 115 của tỉnh, lực lượng Cảnh sát giao thông, Công an huyện, lực lượng Công an xã, dân phòng... Đây là tình huống giả định mà đám cháy có khả năng phát triển mạnh, có nguy cơ gây nổ cao. Buổi diễn tập giúp cho lực lượng chữa cháy cơ sở cũng như lực lượng Cảnh sát PCCC và cứu nạn, cứu hộ rút ra những bài học kinh nghiệm, trao đổi phương pháp tổ chức chữa cháy nhằm khắc phục hậu quả tốt nhất khi có sự cố xảy ra. Đồng thời, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của người đứng đầu cơ sở, chủ doanh nghiệp trong công tác PCCC, tăng cường công tác thường trực, sẵn sàng ứng phó, xử lý với các tình huống cháy, nổ xảy ra.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân