Lực lượng vũ trang tỉnh gắn phát triển kinh tế với củng cố quốc phòng, an ninh
Cán bộ, chiến sĩ lực lượng vũ trang tỉnh tham gia xây dựng đường giao thông nông thôn tại xã Vũ Đoài (Vũ Thư).
5 năm qua, hàng nghìn lượt cán bộ, đảng viên, chức sắc, chức việc các tôn giáo, thanh niên, học sinh, sinh viên được bồi dưỡng, giáo dục kiến thức QPAN theo chương trình quy định với nhiều hình thức phong phú, sinh động. Các ngành, các địa phương, các đơn vị LLVT tỉnh đều xây dựng kế hoạch cụ thể theo từng địa bàn, từng giai đoạn, trong đó chú trọng thực hiện hiệu quả chương trình kết hợp giữa xây dựng, phát triển kinh tế nông nghiệp với bảo đảm an ninh lương thực, tăng khả năng tích lũy cho nhiệm vụ QPAN và phát triển công nghiệp, tiểu thủ công nghiệp, thương mại, dịch vụ, xây dựng cơ bản theo hướng vừa sản xuất phục vụ nhu cầu dân sinh vừa sẵn sàng huy động chuyển sang sản xuất các mặt hàng phục vụ QPAN khi cần thiết. Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh đã tham mưu và phối hợp với các cơ quan chức năng tập trung xây dựng, nâng cao chất lượng tiềm lực khu vực phòng thủ, hoàn thành quy hoạch tổng thể phát triển kinh tế - xã hội và quốc phòng đến năm 2020. Các phong trào trồng cây gây rừng, phủ xanh đất trống bảo vệ môi trường, phát triển hạ tầng nông thôn ở các xã khó khăn được triển khai đồng bộ.
Năm 2014, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh tổ chức diễn tập khu vực phòng thủ đã huy động hàng trăm lượt quân nhân dự bị, dân quân tự vệ và hàng chục phương tiện kỹ thuật tham gia thực binh. Phối hợp thực hiện tốt công tác tuyên truyền, vận động trong tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ, tổ chức 40 lớp bồi dưỡng nhận thức về Ðảng cho gần 5.000 đoàn viên ưu tú trước khi nhập ngũ, đồng thời giao đủ 14.950 thanh niên cho các đơn vị nhận quân, bảo đảm chất lượng, an toàn, đúng luật. Thời gian qua, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh đã tập trung chỉ đạo các cơ quan, đơn vị triển khai thực hiện có hiệu quả phong trào thi đua “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”. Huy động cán bộ, chiến sĩ lực lượng thường trực phối hợp với lực lượng dân quân tự vệ, dự bị động viên đóng góp ngày công tham gia cải tạo, xây dựng đường giao thông nông thôn, thủy lợi nội đồng, kiên cố hóa kênh mương, dọn vệ sinh môi trường, sửa chữa nhà ở cho đối tượng chính sách. Cùng với tham gia xây dựng cơ sở hạ tầng, lực lượng dân quân tự vệ, dự bị động viên đã đi đầu thực hiện và vận động nhân dân, người thân trong gia đình dồn điền đổi thửa, tự nguyện hiến đất để xây dựng các công trình phúc lợi công cộng, đẩy mạnh áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất nông nghiệp và nuôi trồng thủy sản, tích cực chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi, phát triển kinh tế hộ. Sau hơn một năm hưởng ứng phong trào thi đua “Quân đội chung sức xây dựng nông thôn mới”, LLVT tỉnh đã huy động hàng vạn ngày công, hàng trăm lượt phương tiện, tu sửa, nâng cấp hơn 18,6km đường bê tông, 37 công trình phục vụ dân sinh; tu bổ, nạo vét hơn 380km kênh mương; tuyên truyền, vận động được hàng trăm hộ hiến đất làm đường giao thông nông thôn với tổng diện tích 61.968m2 (trong đó 64 gia đình quân nhân, dân quân tự vệ, dự bị động viên đã hiến gần 11.000m2 đất ở, đất canh tác). Tiêu biểu như Thượng tá Nguyễn Viết Tác, Ban Chỉ huy Quân sự Quỳnh Phụ; đồng chí Bùi Quốc Ðông, dân quân xã Bình Ðịnh (Kiến Xương); đồng chí Nguyễn Mạnh Hùng, chiến sĩ dự bị động viên xã Minh Tân (Ðông Hưng); tập thể cán bộ, chiến sĩ Ban Chỉ huy Quân sự Vũ Thư… Bên cạnh đó, Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh phối hợp chặt chẽ với các ban, ngành, đoàn thể tỉnh tham mưu cho cấp ủy, chính quyền thực hiện tốt các hoạt động “Ðền ơn đáp nghĩa”, chính sách hậu phương quân đội, giúp đỡ các gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn.
Những việc làm cụ thể, thiết thực của LLVT tỉnh tiếp tục khẳng định vai trò của LLVT trong thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội gắn với củng cố QPAN, góp phần xây dựng và củng cố nền quốc phòng toàn dân, thế trận quốc phòng toàn dân gắn với thế trận an ninh nhân dân, xây dựng khu vực phòng thủ tỉnh ngày càng vững chắc, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ xây dựng và bảo vệ vững chắc Tổ quốc Việt Nam trong tình hình mới.
Cao Thu Hạnh
Bộ Chỉ huy Quân sự tỉnh
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thông báo kết quả kiểm tra việc lãnh đạo, chỉ đạo và tổ chức thực hiện Kết luận số 21-KL/TW tại huyện Hưng Hà
- Phong trào Thi đua Quyết thắng - động lực giúp lực lượng vũ trang Quân khu 3 hoàn thành tốt nhiệm vụ
- Thẩm định hồ sơ Đề án sắp xếp đơn vị hành chính cấp xã trên địa bàn tỉnh Thái Bình giai đoạn 2023 - 2025
- Thăm, tặng quà Bà mẹ Việt Nam anh hùng và các gia đình chính sách
- Cần tăng tốc, bứt phá trong triển khai các dự án quan trọng quốc gia, trọng điểm ngành giao thông vận tải
- Tiếp tục quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo công tác xây dựng đội ngũ cán bộ nữ
- Chủ động ứng phó, hạn chế thấp nhất thiệt hại do lũ gây ra
- Tổng kết 15 năm thực hiện cuộc vận động “Người Việt Nam ưu tiên dùng hàng Việt Nam”
- Khảo sát việc thực hiện chính sách pháp luật về phòng cháy, chữa cháy
- Đề xuất thành lập Hội đồng lúa gạo quốc gia