Đảng ủy Bộ đội Biên phòng tỉnh ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ năm 2016
Đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị.
Năm 2015, được sự lãnh đạo, chỉ đạo của Đảng ủy Bộ Tư lệnh BĐBP, của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, Đảng ủy BĐBP tỉnh đã chủ động triển khai đồng bộ các biện pháp biên phòng, tham mưu đề xuất các chủ trương biện pháp xử lý, giải quyết tốt các vụ việc xảy ra. Duy trì nghiêm chế độ trực sẵn sàng chiến đấu, triển khai nắm tình hình toàn diện, có chiều sâu, nhất là tình hình trên biển, không để bị động, bất ngờ, bảo vệ vững chắc chủ quyền, an ninh trật tự khu vực biên giới biển. Công tác phối hợp hiệp đồng với các cơ quan, đơn vị, địa phương được phát huy có hiệu quả. Trong năm, các cơ quan, đơn vị BĐBP tỉnh đã tổ chức thành công đại hội các chi bộ, đảng bộ cơ sở và Đại hội Đảng bộ BĐBP tỉnh nhiệm kỳ 2015 – 2020. Làm tốt công tác giáo dục chính trị tư tưởng, động viên cán bộ, chiến sĩ yên tâm công tác, sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao; năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của cấp ủy, tổ chức đảng được nâng lên; có nhiều giải pháp nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ, đảng viên. Duy trì tốt các mối quan hệ thu hút đầu tư xây dựng các công trình kinh tế - xã hội trên khu vực biên giới biển, góp phần nâng cao đời sống của người dân trên địa bàn biên giới.
Trong năm, đơn vị đã tổ chức 230 buổi tuyên truyền chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước cho hơn 1.900 lượt người; cấp phát 1.850 bộ tài liệu tuyên truyền biển, hải đảo cho 14 xã, thị trấn trên tuyến biên phòng. Qua công tác tuần tra, kiểm soát đã phát hiện và xử lý 2 vụ/3 đối tượng vận chuyển trái phép gần 1.860kg pháo; vận động người dân giao nộp 14 vũ khí tự chế, 1 súng điện, 3 viên đạn, 83 quả pháo và 32kg pháo các loại…; triển khai xây dựng 7 nhà “Mái ấm chiến sĩ nơi biên giới”; cán bộ, chiến sĩ BĐBP tỉnh đã tham gia hơn 300 ngày công, làm gần 5km đường giao thông nông thôn; tổ chức khám và điều trị, cấp phát thuốc miễn phí cho 1.700 lượt người nghèo khu vực biên giới biển….
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Nguyễn Hồng Diên, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và biểu dương những kết quả BĐBP tỉnh đã đạt được trong năm qua. Để tiếp tục thực hiện thắng lợi nhiệm vụ trong năm 2016, đồng chí Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các cơ quan, đơn vị BĐBP tỉnh tiếp tục phối hợp chặt chẽ với các lực lượng bảo đảm an ninh trật tự những tháng cuối năm và dịp Tết Nguyên đán Bính Thân năm 2016, nhất là đối tượng tội phạm hoạt động trên biển và địa bàn biên giới biển. Đảng ủy BĐBP tỉnh cần thẳng thắn kiểm điểm những tồn tại, yếu kém, bàn biện pháp khắc phục trong thực hiện nhiệm vụ, xác định những nhiệm vụ trọng tâm trong năm 2016. Tiếp tục làm tốt công tác tuyên truyền, vận động nhân dân, phối hợp xây dựng địa bàn biên giới vững mạnh, thường xuyên nắm chắc tình hình địa bàn, tham mưu giải quyết có hiệu quả các vụ việc ngay từ cơ sở. Đẩy mạnh phong trào quần chúng tham gia bảo vệ an ninh Tổ quốc, thực hiện tốt công tác chính sách hậu phương quân đội và các hoạt động “đền ơn, đáp nghĩa”… Cùng với đó, quan tâm xây dựng các tổ chức đảng trong sạch vững mạnh; cơ quan, đơn vị vững mạnh toàn diện, củng cố khối đại đoàn kết, thống nhất trong toàn Đảng bộ.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024