Bình yên nơi cửa ngõ
Thị trấn Vũ Thư. Ảnh: Ngọc Linh
Đón xuân mới, cán bộ, chiến sỹ Công an huyện Vũ Thư có thêm một niềm vui được suy tôn là đơn vị "Quyết thắng". Đây là thành quả của sự phấn đấu ở một đơn vị mũi nhọn bảo đảm ANTT trên địa bàn cửa ngõ. Trong không khí xuân ấm áp, Đại tá Nguyễn Văn Hưng, Trưởng Công an huyện tâm sự: Vũ Thư là địa bàn nằm tiếp giáp với 2 thành phố sôi động Nam Định và Thái Bình, đây là địa bàn thuận lợi để cho bọn tội phạm ẩn náu và hoạt động.
Do vậy tình hình tội phạm trên địa bàn diễn biến rất phức tạp, thủ đoạn hoạt động ngày càng tinh vi xảo quyệt, trắng trợn làm cho công tác bảo vệ trật tự gặp nhiều khó khăn. Để đấu tranh có hiệu quả với các loại tội phạm, năm 2010, Công an huyện Vũ Thư đã phối hợp với các xã, thị trấn, tập trung đẩy mạnh công tác tuyên truyền nhằm nâng cao ý thức của quần chúng nhân dân trong công tác đấu tranh PCTP, bảo vệ ANTQ.
Với việc triển khai các biện pháp nghiệp vụ sát với tình hình thực tế, trong năm 2010, các mục tiêu xã hội hoá về ANTT trên địa bàn đã đạt được kết quả to lớn, huy động được sức mạnh của toàn xã hội trong công tác đấu tranh PCTP. Năm 2010, lực lượng công an huyện Vũ Thư đã chủ động tham mưu cho các cấp, các ngành triển khai thực hiện nghiêm túc có hiệu quả Nghị định 36 CP về cấm đốt pháo và thả đèn trời; tổ chức các đợt kiểm tra thu hồi các loại vũ khí, vật liệu nổ, đã phát hiện thu hồi 42 viên đạn CKC, 2 tuýp sắt...
Riêng đợt tết Canh Dần đã phát hiện 31 trường hợp vi phạm về pháo, bắt xử lý 9 trường hợp đốt pháo đêm giao thừa, cảnh cáo 22 trường hợp đốt pháo chủ yếu là học sinh. Thường xuyên làm tốt công tác kiểm tra định kỳ đối với các cơ sở kinh doanh có điều kiện; đã nhắc nhở, chấn chỉnh các vi phạm, lập biên bản xử lý 20 trường hợp nhà trọ bình dân...
Công an huyện phối hợp với công an các xã, thị trấn mở 4 đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, điều tra khám phá 73 vụ với 131 đối tượng phạm pháp hình sự, bắt 15 vụ, 17 đối tượng phạm tội về ma tuý, thu 5,152 gam hêrôin; 19 vụ, 102 đối tượng cờ bạc, số đề; bắt, vận động đầu thú 10 đối tượng truy nã. Trong đó đã kết hợp với Công an tỉnh giải quyết dứt điểm vụ việc vi phạm về QLKT xảy ra tại xã Dũng Nghĩa. Phát hiện 10 vụ, 13 đối tượng vi phạm về kinh tế gây thiệt hại 381 triệu đồng...
Để nhân dân có một cái Tết Nguyên đán Tân Mão thực sự bình yên, vui tươi và lành mạnh, Công an huyện Vũ Thư đã phát động phong trào thi đua đặc biệt trong toàn đơn vị. Triển khai các kế hoạch, phương án bảo đảm an ninh trật tự trước, trong và sau tết, trong đó đặc biệt chú ý đến các lĩnh vực buôn bán, vận chuyển và sử dụng pháo nổ cũng như bảo đảm trật tự an toàn giao thông.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ