Dân quân mạnh, phố phường bình yên
Cùng tham gia buổi tuần tra với tổ công tác bảo đảm an ninh trật tự (ANTT) phường Bồ Xuyên, chúng tôi mới thấu hiểu nỗi vất vả của các chiến sĩ công an, dân quân cùng với lực lượng bảo vệ dân phố. Dưới cái rét buốt của những ngày cuối đông, trong đêm tối, họ vẫn kiên trì, lặng lẽ bám đường làm nhiệm vụ, tuần tra trên tất cả các tuyến phố thuộc địa bàn phường quản lý, nhất là những điểm nóng về ANTT. Với những chiến sĩ “sao vuông”, bảo đảm ANTT địa bàn, giữ gìn cuộc sống bình yên cho nhân dân là nhiệm vụ thường xuyên của họ. Dân quân Hoàng Trung Dũng, tổ 20, phường Bồ Xuyên tham gia tổ công tác bảo đảm ANTT tâm sự: Dịp cuối năm, tình hình tội phạm có chiều hướng gia tăng, nhất là đối tượng trộm cắp, nghiện hút ở các nơi đổ về địa bàn. Những đối tượng này thường xuyên hoạt động ở các khu vực gần Bến xe trung tâm thành phố Thái Bình, chợ Bo và các điểm kinh doanh, buôn bán…, lợi dụng sơ hở để trộm cắp. Vì thế, công tác tuần tra ban đêm luôn được Đảng ủy, UBND phường quan tâm chỉ đạo, tăng cường, nhất là trong những tháng cuối năm, thời gian diễn ra Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XII của Đảng và tết Nguyên đán Bính Thân 2016.
Trung úy Phạm Ngọc Tấn (Công an phường Bồ Xuyên) cho biết: Để bảo đảm ANTT từ cơ sở, nhiệm vụ của tổ công tác là tham gia trực 24/24 giờ, có mặt kịp thời khi có vụ việc xảy ra trên địa bàn. Trong đó, chú trọng công tác tuần tra ban đêm từ 20 giờ đến 5 giờ sáng hôm sau. Việc phối hợp giữa Công an phường với lực lượng dân quân đã được duy trì từ lâu, nhất là trong các sự kiện, dịp lễ lớn của đất nước, của tỉnh... Chính vì thế, nhiều năm trở lại đây, tình hình ANTT trên địa bàn phường luôn ổn định, các tệ nạn xã hội có xu hướng giảm.
Để lực lượng dân quân có phẩm chất đạo đức, năng lực, trình độ đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ được giao, công tác huấn luyện được Ban Chỉ huy Quân sự (CHQS) phường Bồ Xuyên duy trì nghiêm túc. Đồng chí Phạm Tiến Dũng, Chỉ huy trưởng Ban CHQS phường cho biết: Lực lượng dân quân của phường được chọn lọc từ những người trẻ tuổi, có trách nhiệm, tâm huyết với nhiệm vụ quân sự, quốc phòng địa phương. Thời gian qua, lực lượng dân quân của phường đã tham gia giải quyết nhiều nhiệm vụ tại cơ sở như hỗ trợ giải tỏa hành lang an toàn giao thông, phòng, chống lụt bão; phối hợp với lực lượng an ninh của phường và thành phố tham gia chiến dịch cao điểm bảo đảm an toàn giao thông trên địa bàn; tham gia tuyên truyền, vận động thanh niên lên đường nhập ngũ…
Trong mùa huấn luyện hàng năm, lực lượng dân quân của phường luôn bảo đảm 100% quân số. Trong huấn luyện luôn quán triệt phương châm “Cơ bản, chất lượng, thiết thực”, học mới ôn cũ, huấn luyện đủ nội dung, thời gian quy định, chú trọng đổi mới phương pháp huấn luyện phù hợp với từng đối tượng. Qua kiểm tra và các kỳ hội thao hàng năm 100% đều đạt yêu cầu, trong đó 90% đạt khá, giỏi, được Ban CHQS thành phố Thái Bình ghi nhận, đánh giá cao, là một trong những địa phương xây dựng lực lượng dân quân vững mạnh.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương thăm, tặng quà người có công tại Thái Bình
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang
- Tổ chức thành công cuộc diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh Thái Bình năm 2024