Thanh tra Chính phủ triển khai nhiệm vụ năm 2017
Các đại biểu dự tại điểm cầu Thái Bình.
Đồng chí Trương Hòa Bình, Ủy viên Bộ Chính trị, Phó Thủ tướng Chính phủ dự và chỉ đạo hội nghị. Dự hội nghị, tại điểm cầu Thái Bình có lãnh đạo Thanh tra tỉnh và thanh tra các sở, ngành, huyện, thành phố.
Năm 2016, toàn ngành Thanh tra đã thực hiện 6.586 cuộc thanh tra hành chính và 252.592 cuộc thanh tra, kiểm tra chuyên ngành. Qua thanh tra đã chấn chỉnh quản lý, hoàn thiện cơ chế chính sách pháp luật trên nhiều lĩnh vực. Đã phát hiện sai phạm về kinh tế và thu hồi về ngân sách gần 4.000 tỷ đồng, kiến nghị xử lý hành chính đối với trên 1.763 tập thể và nhiều cá nhân, chuyển cơ quan điều tra xử lý 90 vụ việc với 138 đối tượng. Công tác tiếp công dân và giải quyết khiếu nại, tố cáo đã được các bộ, ngành, địa phương quan tâm, qua đó đã chủ động nắm bắt tình hình tại các điểm nóng, xây dựng kế hoạch tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo, không để các vụ việc bức xúc kéo dài. Trong năm, các cơ quan hành chính nhà nước các cấp đã tiếp 363.405 lượt công dân, giải quyết trên 157.426 vụ khiếu nại, tố cáo thuộc thẩm quyền. Bên cạnh đó, công tác phòng chống tham nhũng được triển khai thực hiện thường xuyên; ngành Thanh tra tiếp tục hướng dẫn, đôn đốc các ngành, các cấp triển khai thực hiện các giải pháp phòng ngừa tham nhũng.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, Phó Thủ tướng Trương Hòa Bình, biểu dương, đánh giá cao những kết quả ngành Thanh tra đã đạt được trong năm 2016 cũng như sự cố gắng nỗ lực của đội ngũ cán bộ công chức, viên chức của ngành. Để làm tốt nhiệm vụ công tác năm 2017, Phó Thủ tướng đề nghị: Toàn ngành Thanh tra cần chủ động và làm tốt hơn nữa vai trò là cơ quan quản lý nhà nước về thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng chống tham nhũng. Tiếp tục đổi mới phương pháp chỉ đạo, phương thức hoạt động thanh tra, triển khai nghiêm túc công tác tiếp công dân. Tăng cường sự phối hợp chặt chẽ giữa các địa phương và trung ương, giữa các ngành chức năng để phát hiện, xử lý, giải quyết kịp thời các vụ vi phạm. Ngoài ra, Thanh tra các cấp, các ngành cần tiếp tục củng cố, kiện toàn tổ chức bộ máy tinh gọn. Lựa chọn, đào tạo cán bộ có phẩm chất, trình độ năng lực để từng bước nâng cao trình độ chuyên môn, nghiệp vụ của cán bộ thanh tra.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Chủ tịch nước Tô Lâm được bầu làm Tổng Bí thư
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại huyện Kiến Xương
- Triển khai quyết định của Ban Thường vụ Tỉnh ủy về công tác cán bộ tại Hưng Hà
- Công bố quyết định bổ nhiệm Phó Chánh Văn phòng Đoàn đại biểu Quốc hội và HĐND tỉnh
- Thường trực Tỉnh ủy chúc mừng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy nhân ngày truyền thống của ngành
- Công bố các quyết định về công tác cán bộ
- Nhiều kết quả tích cực trong thực hiện Chỉ thị số 26 của Bộ chính trị
- Hội thảo khoa học cấp Bộ “Xây dựng nguồn nhân lực chất lượng cao – Đột phá chiến lược phát triển vùng đồng bằng sông Hồng”
- Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân