Kiểm tra công tác đảm bảo an ninh trật tự tại địa bàn huyện Vũ Thư
Để đảm bảo an ninh trật tự, đặc biệt thực hiện nghiêm Pháp lệnh số 16 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội về quản lý vũ khí, vật liệu nổ, công cụ hỗ trợ, Nghị định số 36 của Thủ tướng Chính phủ về quản lý, sử dụng pháo dịp trước trong và sau Tết Nguyên đán Đinh Dậu, huyện Vũ Thư đã thành lập 6 tổ kiểm tra, 30 tổ công tác tại 30 xã, thị trấn; từ ngày 23 tháng Chạp đến ngày mùng 2 tết huyện huy động 250 cán bộ, chiến sỹ xuống 214 thôn, tổ dân phố để tăng cường phối hợp đảm bảo an ninh trật tự. Kết quả bước đầu triển khai, đến ngày 29 tháng Chạp, huyện đã vận động thu hồi được 3 súng tự chế, 3 quả lựu đạn, 21 viên đạn, 18 công cụ hỗ trợ các loại, 3,5kg pháo và 2 quả pháo sáng. Tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện được giữ vững, không xảy ra vụ việc vi phạm về pháo; tuy nhiên trong vòng 10 ngày trước tết, địa bàn huyện xảy ra 3 vụ tai nạn giao thông, làm 2 người chết.
Đoàn đã kiểm tra công tác lãnh đạo, chỉ đạo của Huyện ủy, UBND huyện, công tác huy động lực lượng giữ vai trò nòng cốt, sẵn sàng chiến đấu của Công an huyện, Ban Chỉ huy Quân sự huyện trong triển khai nhiệm vụ đảm bảo an ninh trật tự, thực hiện Pháp lệnh số 16, Nghị định số 36 trên địa bàn trong dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh tặng quà tết cho cán bộ, công chức, viên chức, lực lượng vũ trang Vũ Thư làm nhiệm vụ đảm bảo an ninh trật tự trong dịp tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Phát biểu tại các điểm kiểm tra, đồng chí Vũ Đức Hằng, Ủy viên Ban Thường vụ, Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy ghi nhận nỗ lực của cấp ủy, chính quyền, lực lượng vũ trang huyện Vũ Thư góp phần đảm bảo tốt an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn dịp trước Tết Nguyên đán Đinh Dậu. Đồng chí yêu cầu: huyện không được chủ quan mà tiếp tục tăng cường triển khai đồng bộ các giải pháp đảm bảo an ninh trật tự trong đêm giao thừa và những ngày đầu xuân; quán triệt nâng cao vai trò trách nhiệm, huy động cả hệ thống chính trị từ huyện đến cơ sở tham gia đảm bảo an ninh trật tự, thực hiện Pháp lệnh số 16, Nghị định số 36; tại các xã, thị trấn, các đồng chí lãnh đạo Đảng ủy, UBND xã nêu cao vai trò trách nhiệm trong lãnh đạo, chỉ đạo, kiểm tra, đôn đốc và chịu trách nhiệm trước huyện, tỉnh về tình hình an ninh trật tự tại địa phương. Vũ Thư là địa bàn cửa ngõ của tỉnh, có tuyến quốc lộ 10 chạy qua, huyện cần triển khai dứt điểm các hộ lấn chiếm lòng, lề đường nhằm đảm bảo an toàn giao thông dịp tết, có phương án giải tỏa kịp thời nếu xảy ra tai nạn giao thông để tránh ùn tắc. Cần chú trọng xử lý các vấn đề về an ninh tôn giáo, an ninh nông thôn, đấu tranh với các phần tử cơ hội, phản động… góp phần đảm bảo an ninh trật tự chung trên địa bàn, tạo môi trường lành mạnh để nhân dân yên tâm, phấn khởi đón tết, vui xuân.
Nhân dịp này, đồng chí Nguyễn Vũ Mạnh Hiền, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch HĐND tỉnh, đồng chí Nguyễn Hoàng Giang, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã tặng quà, chúc tết các cán bộ, công chức, viên chức và chiến sỹ lực lượng vũ trang huyện Vũ Thư thực hiện nhiệm vụ đảm bảo an ninh trật tự trong dịp Tết Nguyên đán Đinh Dậu.
Quỳnh Lưu
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Khen thưởng 55 tập thể, cá nhân trong tổ chức thực hiện các hoạt động kỷ niệm 70 năm ngày giải phóng thị xã Thái Bình, 20 năm xây dựng và phát triển thành phố Thái Bình
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng