Sức trẻ ở Phòng Cảnh sát cơ động
Bên cạnh việc thực hiện các nhiệm vụ chuyên môn, tuổi trẻ Phòng Cảnh sát cơ động còn tích cực tham gia các hoạt động tình nguyện vì cộng đồng.
Trung úy Bùi Đức Thiện, Bí thư Đoàn cơ sở Phòng PK20 cho biết: Đoàn cơ sở Phòng PK20 hiện có 127 đoàn viên thanh niên, sinh hoạt tại hai chi đoàn trực thuộc (Chi đoàn Cảnh sát bảo vệ mục tiêu, Chi đoàn Cảnh sát cơ động); trong đó có 90 đoàn viên là chiến sĩ nghĩa vụ, 59 đảng viên trẻ đang sinh hoạt đoàn. Phát huy tinh thần xung kích của tuổi trẻ, Đoàn cơ sở Phòng PK20 luôn chủ động tham mưu với lãnh đạo đơn vị lập các kế hoạch, các phương án tuần tra, kiểm tra nhằm bảo đảm an ninh trật tự trên địa bàn, đặc biệt là các địa bàn Nnóng”. Các chiến sĩ trẻ hăng hái tình nguyện ứng trực chiến đấu, bảo vệ an toàn tuyệt đối các mục tiêu, các sự kiện chính trị - xã hội, các đoàn khách đến thăm và làm việc tại Thái Bình.
Ban Chấp hành Đoàn cơ sở Phòng PK20 đã bám sát kế hoạch công tác hàng năm của đơn vị, Đoàn Thanh niên Công an tỉnh, kế hoạch tổ chức các đợt phát động thi đua ra quân tấn công trấn áp tội phạm của Công an tỉnh để xây dựng chương trình, kế hoạch công tác cụ thể. Phát động thi đua trong đoàn viên nêu cao tinh thần xung kích, tự giác, trách nhiệm trong công việc, sẵn sàng nhận và hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao. Bên cạnh việc chủ động tham mưu cho cấp trên tăng cường công tác kiểm tra, giám sát, bồi dưỡng, hướng dẫn công việc, bồi dưỡng nâng cao trình độ chuyên môn cho cán bộ, chiến sĩ, Đoàn cơ sở Phòng PK20 còn xây dựng các công trình, phần việc thanh niên như đường tuần tra thanh niên, vọng gác thanh niên, nhà xe thanh niên... Đoàn cơ sở Phòng PK20 cũng tham mưu với lãnh đạo đơn vị làm tốt công tác nắm bắt tình hình, điều tra cơ bản, phối hợp cơ quan chủ quản, các đơn vị nghiệp vụ triển khai tốt các phương án bảo đảm an ninh trật tự, kịp thời phát hiện, tham mưu, tham gia giải quyết tốt tình hình không để phức tạp xảy ra; đã bảo vệ an toàn tuyệt đối 6 mục tiêu trọng điểm. Nhiệm kỳ 2014 - 2017, lực lượng thanh niên Phòng PK20 đã phối hợp bảo vệ an toàn 217 lượt đoàn khách, 886 lượt các đồng chí lãnh đạo của trung ương, khách nước ngoài về thăm và làm việc tại Thái Bình.
Tại Chi đoàn Thanh niên Cảnh sát cơ động, đoàn viên luôn thường trực chiến đấu cao, tham gia hàng nghìn ca tuần tra vũ trang trên các tuyến, địa bàn trọng điểm phức tạp về an ninh trật tự. Nhiệm kỳ qua, đoàn viên của Chi đoàn đã tham gia phát hiện, xử lý 2.096 trường hợp vi phạm hành chính, bắt giữ 14 vụ, 17 đối tượng tàng trữ, vận chuyển, sử dụng trái phép chất ma túy; 2 vụ trộm cắp, thu giữ nhiều vũ khí thô sơ của đối tượng gây rối... góp phần bảo đảm an toàn xã hội, trật tự an toàn giao thông. Cùng với đó, các cán bộ, chiến sĩ là đoàn viên thực hiện hàng trăm kế hoạch bảo đảm an ninh trật tự dịp lễ, tết, bảo vệ đại hội đảng các cấp, bầu cử đại biểu Quốc hội khóa XIV và đại biểu HĐND các cấp nhiệm kỳ 2016 - 2021, bảo vệ thi công các công trình trọng điểm của tỉnh...
Đại úy Phạm Đình Thám, Bí thư Đoàn Thanh niên Công an tỉnh cho biết: Song song với việc hoàn thành tốt các hoạt động nghiệp vụ của ngành, Đoàn cơ sở Phòng PK20 còn là lực lượng xung kích trong các hoạt động xã hội với tinh thần tình nguyện và trách nhiệm cao trước cộng đồng. Các hoạt động hiến máu tình nguyện, giúp nhân dân gặt lúa, khắc phục hậu quả mưa, bão, vệ sinh môi trường, các hoạt động văn hóa văn nghệ, thể dục thể thao... đều được cán bộ, chiến sĩ trẻ tích cực tham gia, hưởng ứng.
Từ các phong trào, hoạt động trên, nhiệm kỳ qua, Đoàn cơ sở Phòng PK20 đã giới thiệu cho các chi bộ, Đảng ủy Phòng PK20, đề nghị Đảng ủy Công an tỉnh kết nạp Đảng cho 113 đoàn viên thanh niên ưu tú; đồng thời góp phần xây dựng hình ảnh đẹp về người chiến sĩ công an trong lòng nhân dân.
Phương Chi
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ