Diễn tập phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn trên khu vực biển huyện Thái Thụy năm 2017
Các đại biểu dự cuộc diễn tập phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn trên khu vực biển Thái Thụy năm 2017.
Tới dự và chỉ đạo tại cuộc diễn tập có các đồng chí: Nguyễn Hồng Diên, Ủy viên Trung ương Đảng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh; Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo diễn tập; lãnh đạo Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh, Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, UBND huyện Thái Thụy.
Phát biểu chỉ đạo tại buổi diễn tập, đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh, Trưởng Ban chỉ đạo diễn tập ghi nhận và đánh giá cao sự phối hợp chặt chẽ giữa các ngành, địa phương trong chuẩn bị kế hoạch tổ chức luyện tập và bảo đảm tốt mọi mặt phục vụ cho cuộc diễn tập.
Đồng chí Phạm Văn Ca, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh trao bằng khen của UBND tỉnh cho các tập thể, cá nhân có thành tích trong cuộc diễn tập.
Để hoàn thành tốt cuộc diễn tập và nhiệm vụ công tác PCTT – TKCN, đồng chí Phó Chủ tịch thường trực UBND tỉnh yêu cầu Ban Chỉ đạo cuộc diễn tập và các lực lượng tham gia diễn tập phải nắm vững nội dung, chấp hành nghiêm túc mệnh lệnh chỉ huy, nêu cao tinh thần tích cực, chủ động, đề cao trách nhiệm ở từng cương vị, khắc phục khó khăn hoàn thành tốt mục tiêu cuộc diễn tập đề ra.
Trong chỉ huy, chỉ đạo diễn tập Ban Chỉ đạo diễn tập phải bám sát phương châm, nguyên tắc, xử lý tình huống linh hoạt, chính xác, kịp thời và bảo đảm an toàn về người, trang bị phương tiện, tổ chức rút kinh nghiệm sau buổi diễn tập và làm tốt công tác thi đua khen thưởng.
Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh khen thưởng các tập thể, cá nhân có thành tích trong cuộc diễn tập.
Đối với cấp ủy, chính quyền địa phương các cấp, các lực lượng chức năng quán triệt tốt nhiệm vụ được giao, xác định PCTT – TKCN là nhiệm vụ thường xuyên, đẩy mạnh tuyên truyền, phổ biến giáo dục đến mọi tổ chức chính trị, xã hội và toàn dân thực hiện nghiêm Luật Phòng, chống thiên tai.
Theo kế hoạch, buổi diễn tập có sự tham gia của gần 200 cán bộ, chiến sỹ bộ đội biên phòng và nhân dân, 14 tàu, 10 ca nô, 7 ôtô… Các lực lượng tham gia diễn tập đã triển khai kế hoạch theo 3 tình huống giả định.
Lực lượng tham gia tình huống vận động người lao động tại khu nuôi trồng thủy sản ngoài đê vào nơi an toàn khi có bão.
Tình huống thứ nhất: có khoảng 150 người dân đã được thông báo, vận động nhưng vẫn cố tình không vào nơi tránh bão an toàn.
Tình huống thứ hai: dù đã có lệnh cấm biển của Chủ tịch UBND tỉnh, BĐBP tỉnh đã có thông báo trên các phương tiện thông tin đại chúng nhưng một số phương tiện vẫn cố tình ra biển để khai thác hải sản, các lực lượng tổ chức ngăn chặn, cưỡng chế, sắp xếp phương tiện vào âu tàu tránh trú bão xã Thái Thượng.
Các phương tiện của Bộ đội Biên phòng tỉnh tham gia diễn tập trên biển.
Tình huống thứ ba: tổ chức cứu, kéo tàu gặp sự cố trôi dạt vào nơi neo đậu an toàn.
Qua cuộc diễn tập đã góp phần nâng cao nhận thức tầm quan trọng về công tác PCTT – TKCN của các cấp, các ngành, các địa phương và nhân dân; đồng thời nâng cao năng lực, trách nhiệm trong chỉ đạo, chỉ huy, khả năng hiệp đồng, xử lý các tình huống trong PCTT – TKCN có thể xảy ra trên địa bàn, nhằm giảm thiểu tối đa thiệt hại về người, tài sản của đơn vị và nhân dân.
Kết thúc buổi diễn tập ban tổ chức tiến hành tổng kết, rút kinh nghiệm, đồng thời khen thưởng cho 26 tập thể, cá nhân có thành tích xuất sắc trong tổ chức diễn tập PCTT – TKCN.
Trần Tuấn - Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ