Tổng kết thực hiện Luật Dân quân tự vệ năm 2009
Các đại biểu dự hội nghị.
Dự hội nghị có Đại tá Nguyễn Quang Ngọc, Phó Tư lệnh Quân khu 3; đại biểu Bộ Quốc phòng, Quân khu 3; đại biểu các sở, ban, ngành, đoàn thể của tỉnh và các huyện, thành phố.
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh chủ trì hội nghị.
Từ khi Luật DQTV năm 2009 được ban hành, cấp ủy, chính quyền địa phương từ tỉnh đến cơ sở đã quán triệt, triển khai thực hiện nghiêm túc công tác DQTV, đưa luật vào cuộc sống. Công tác đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn, huấn luyện, diễn tập, sẵn sàng chiến đấu và các hoạt động của lực lượng DQTV ngày càng có hiệu quả, phát huy tốt vai trò nòng cốt, xung kích trong lao động sản xuất, phòng chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn; đồng thời, cùng các lực lượng khác giữ vững an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội ở cơ sở, góp phần tạo điều kiện thuận lợi cho phát triển kinh tế - xã hội địa phương. Các chế độ chính sách của lực lượng DQTV đã được thực hiện đúng quy định của Nhà nước.
Đến nay, toàn tỉnh có 481 đầu mối DQTV, với 24.370 đồng chí, đạt tỷ lệ 1,36% dân số. Từ năm 2010 đến nay, địa phương đã đào tạo được hơn 500 đồng chí, bố trí sử dụng 434 đồng chí giữ các vị trí cán bộ ban CHQS cấp xã, phường, thị trấn. Hàng năm, 100% đầu mối đơn vị DQTV tổ chức huấn luyện. Trong phòng, chống thiên tai, tìm kiếm cứu nạn, DQTV của tỉnh đã tham gia 26.788 lượt người với 85.476 ngày công; phối hợp với các ban, ngành, đoàn thể huy động hơn 33.768 lượt người, tham gia 92.199 ngày công xây dựng nhà văn hóa, nhà ở cho các đối tượng chính sách…
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh trao thưởng cho các tập thể, cá nhân có thành tích.
Phát biểu chỉ đạo tại hội nghị, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh ghi nhận và biểu dương những kết quả trong thực hiện Luật DQTV năm 2009 trên địa bàn tỉnh trong những năm qua. Để tiếp tục thực hiện có hiệu quả Luật trong thời gian tới, đồng chí Phó Chủ tịch UBND tỉnh đề nghị các cấp, các ngành cần tập trung tăng cường công tác quản lý nhà nước, sự lãnh đạo của cấp ủy, điều hành của chính quyền và vai trò tham mưu của cơ quan quân sự các cấp đối với công tác xây dựng lực lượng DQTV; xây dựng lực lượng DQTV có số lượng hợp lý, chất lượng ngày càng cao; đẩy mạnh công tác giáo dục, tuyên truyền, phổ biến giáo dục pháp luật để cán bộ, đảng viên và nhân dân nhận thức rõ vai trò, ý nghĩa của lực lượng DQTV trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; tập trung xây dựng lực lượng vũ trang tỉnh vững mạnh toàn diện, từng bước nâng cao chất lượng tổng hợp, tạo sự chuyển biến cơ bản, vững chắc, khả năng cơ động, trình độ tác chiến và hiệu quả hoạt động, đáp ứng với yêu cầu, nhiệm vụ trong mọi tình huống; tiếp tục thực hiện tốt các chế độ, chính sách với lực lượng DQTV...
Dân quân binh chủng thành phố Thái Bình huấn luyện năm 2017.
Nhân dịp này, 13 tập thể, 10 cá nhân được Chủ tịch UBND tỉnh tặng Bằng khen do có thành tích xuất sắc, góp phần thực hiện Luật DQTV năm 2009 trên địa bàn tỉnh giai đoạn 2009 - 2017.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ