Tội phạm được kiềm chế, trật tự an toàn xã hội bảo đảm
Công an thành phố Thái Bình kiểm tra tang vật các vụ trộm cắp.
Sau gần 2 tháng, các lực lượng công an trong tỉnh đã xử lý nhiều trường hợp vi phạm về an ninh trật tự; đánh mạnh vào các loại tội phạm, tệ nạn xã hội. Trong đó, đã điều tra khám phá làm rõ 100 vụ, 202 đối tượng phạm pháp hình sự, ma túy, kinh tế, môi trường; khởi tố 42 vụ, 93 bị can, xử lý hành chính 21 vụ, 73 đối tượng, đang xử lý 18 vụ, 35 đối tượng, chuyển cơ quan khác 1 vụ, 1 đối tượng; bắt 3 đối tượng truy nã, gọi hỏi, răn đe 271 đối tượng hình sự, ma túy; bắt 20 vụ, 31 đối tượng phạm tội về ma túy, thu 110,85 gam hêrôin, 238,57 gam ma túy đá và 12,8 triệu đồng; phát hiện 9 vụ, 10 đối tượng vi phạm pháp luật về kinh tế, môi trường…
Đại tá Nguyễn Đình Trung, Phó Giám đốc Công an tỉnh, Thủ trưởng Cơ quan Cảnh sát điều tra cho biết: Thực hiện chỉ đạo của lãnh đạo Công an tỉnh, các đơn vị đã triển khai đồng bộ nhiều biện pháp nghiệp vụ trên tất cả các mặt công tác, từ đó nắm chắc tình hình an ninh trật tự trên các tuyến và địa bàn trọng điểm để chủ động phòng ngừa, phát hiện, đấu tranh, khám phá kịp thời các vụ việc xảy ra. Công an các đơn vị đã tập trung lực lượng, phương tiện, chủ động kiểm soát tình hình, ngăn chặn kịp thời các phần tử có dấu hiệu hoạt động phạm tội; đồng thời, đấu tranh hiệu quả với các loại tội phạm, nhất là tội phạm hoạt động có tổ chức, “xã hội đen”, tội phạm cướp, cướp giật, trộm cắp tài sản, cố ý gây thương tích, chống người thi hành công vụ, gây rối trật tự công cộng…
Bên cạnh đó, lực lượng cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, cảnh sát khu vực, công an phụ trách xã, công an viên kiểm tra chặt chẽ việc đăng ký tạm trú, tạm vắng ở các khách sạn, nhà nghỉ, nhà trọ, các cơ sở, ngành nghề kinh doanh có điều kiện; rà soát những đối tượng có dấu hiệu phạm tội; tuyên truyền, vận động quần chúng nhân dân tích cực tham gia đấu tranh, tố giác tội phạm. Các đơn vị đã tổ chức kiểm tra 132 cơ sở kinh doanh có điều kiện về an ninh trật tự, đình chỉ 6 cơ sở và xử lý hành chính 6 cơ sở vi phạm. Phối hợp với các cơ quan tuyên truyền xây dựng 4 phóng sự, hình ảnh tuyên truyền về công tác phòng cháy, chữa cháy trên địa bàn tỉnh. Tổ chức 3 lớp tuyên truyền, huấn luyện bảo đảm an toàn phòng cháy, chữa cháy cho 808 người tại 5 cơ sở; thực tập 3 phương án chữa cháy tại 3 cơ sở; kiểm tra tại 167 cơ sở theo chuyên đề bông, vải, sợi và dệt, may; kiến nghị khắc phục 248 nội dung. Kiểm tra, ký cam kết bảo đảm an toàn giao thông đường thủy nội địa cho 79 bến khách; xử lý 3.067 trường hợp vi phạm Luật Giao thông đường bộ. Tổ chức tuần tra vũ trang trên các tuyến đường, địa bàn trọng điểm, góp phần bảo đảm an ninh trật tự, an toàn giao thông, trật tự công cộng trên địa bàn tỉnh.
Với tinh thần quyết tâm đấu tranh với tội phạm đến cùng, thời gian qua, các lực lượng công an trong tỉnh đã triệt phá nhiều tụ điểm phức tạp về an ninh trật tự, điển hình là việc điều tra khám phá nhanh vụ cướp tài sản lớn, bắt 4 đối tượng gồm: Đặng Anh Dũng, sinh năm 1973, trú tại tổ 12, phường Đề Thám (thành phố Thái Bình); Nhâm Hải Quân, sinh năm 1977, trú tại khu tập thể Quỳnh Mai, quận Hai Bà Trưng (thành phố Hà Nội), Đỗ Thị Hằng, sinh năm 1985 và Đinh Văn Tuấn, sinh năm 1988, đều trú tại phường Kỳ Bá (thành phố Thái Bình), những đối tượng trên đã chặn đầu xe, dùng hung khí đập vỡ kính xe ô tô, hành hung lái xe cướp đi 1 tỷ đồng, 5 điện thoại di động trên đoạn đường thuộc bờ đê sông Trà Lý, địa phận thôn Tam Lạc 1, xã Vũ Lạc (thành phố Thái Bình).
Với chỉ đạo quyết liệt của lãnh đạo Công an tỉnh, sự cố gắng, nỗ lực của mỗi cán bộ, chiến sĩ, gần 2 tháng triển khai lực lượng tấn công, trấn áp tội phạm đã thu được nhiều kết quả quan trọng, tội phạm được kiềm chế, giữ vững an ninh trật tự trên địa bàn, tạo niềm tin trong cán bộ và nhân dân.
Vũ Tiến
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ