Kiến Xương khai mạc diễn tập khu vực phòng thủ huyện năm 2017
Các đồng chí lãnh đạo tỉnh dự cuộc diễn tập. Ảnh: Khắc Duẩn
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy; các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy ; lãnh đạo Quân khu III, Bộ CHQS tỉnh, Công an tỉnh tới dự.
Cuộc diễn tập khu vực phòng thủ huyện Kiến Xương năm 2017 mang mật danh “KX-17” nhằm nâng cao trình độ, kỹ năng tác chiến, chiến đấu của các lực lượng bảo đảm ổn định chính trị, giữ vững quốc phòng an ninh và sẵn sàng ứng phó với các tình huống có thể xảy ra.
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Bí thư Tỉnh ủy, Bí thư Đảng ủy Quân sự tỉnh yêu cầu Ban chỉ đạo, Ban tổ chức diễn tập, Huyện ủy, HĐND, UBND huyện; các ban, ngành, đoàn thể của huyện cần quán triệt và xác định cuộc diễn tập là nhiệm vụ chính trị quan trọng. Tập trung tối đa trí tuệ, lực lượng, phương tiện, vật chất; tổ chức tốt công tác lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành, nắm vững nguyên tắc, lý luận, vận dụng phù hợp, sát với điều kiện thực tế, bám sát chương trình diễn tập, vận hành đúng cơ chế, đúng nguyên tắc. Hiệp đồng tác chiến thực hình chặt chẽ, đạt kết quả cao, an toàn tuyệt đối về mọi mặt. Các lực lượng tham gia diễn tập nêu cao ý thức tổ chức kỷ luật, phát huy cao độ tinh thần trách nhiệm, đoàn kết, hiệp đồng, chấp hành nghiêm các quy định trong quá trình diễn tập. Vận dụng linh hoạt, sáng tạo quan điểm chỉ đạo của Bộ Quốc phòng, Bộ Tư lệnh Quân khu 3, Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh về kết hợp diễn tập khu vực phòng thủ với thực hiện phong trào “Chung sức xây dựng nông thôn mới” tại địa phương. Làm tốt công tác dân vận; hạn chế tối đa ảnh hưởng đến sản xuất, sinh hoạt của nhân dân; bảo đảm an toàn tuyệt đối cho nhân dân trong khu vực diễn tập. Kết thúc diễn tập, Ban chỉ đạo, Ban tổ chức tiến hành tổng kết rút kinh nghiệm, thu hồi vũ khí, tài liệu, trang thiết bị, vật chất, chỉ đạo bổ sung, hoàn thiện các phương án, kế hoạch tác chiến phòng thủ địa phương, làm tốt công tác thi đua khen thưởng.
Trung đội Dân quân cơ động thị trấn Thanh Nê thực hành đánh chiếm lại mục tiêu trong tình huống A2. Ảnh: Khắc Duẩn.
Cuộc diễn tập đã tiến hành các bước: hội nghị Ban Thường vụ huyện mở rộng ra nghị quyết lãnh đạo chuyển địa phương vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng; hội nghị UBND huyện; hội nghị Đảng ủy Công an huyện mở rộng; Hội nghị thông qua kế hoạch bảo đảm cho chuyển địa phương vào trạng thái khẩn cấp về quốc phòng của các ban, ngành, đoàn thể. Trung đội Dân quân cơ động thị trấn Thanh Nê thực hành đánh chiếm lại mục tiêu trong tình huống A2; thực hành di chuyển Sở Chỉ huy ra khu tập trung bí mật; kỳ họp bất thường HĐND huyện; hội nghị thường trực Huyện ủy, Đảng ủy Quân sự huyện thông qua quyết tâm tác chiến phòng thủ (điều chỉnh) của Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện và diễn tập thực hành đánh địch đổ bộ đường không vào địa bàn...
Khắc Duẩn
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ