Đảng ủy Quân sự tỉnh: 6 nội dung trọng tâm triển khai quy chế phối hợp kiểm tra, giám sát năm 2018
Toàn cảnh hội nghị.
Kết quả nổi bật thời gian qua, UBKT Đảng ủy Quân sự tỉnh và UBKT các huyện, thành ủy đã chủ động tham mưu cho cấp ủy cùng cấp thực hiện nền nếp và hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát về lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ QS, QPĐP, trọng tâm là nhiệm vụ tuyển chọn gọi công dân nhập ngũ; thực hiện Quyết định số 62, 49 của Thủ tướng Chính phủ. Phối hợp chỉ đạo đảng ủy quân sự các huyện, thành phố kiểm tra, giám sát 20 lượt chi bộ đạt 100% kế hoạch năm; Cấp ủy, chi bộ tiến hành kiểm tra, giám sát 163 lượt đảng viên; nội dung tập trung chủ yếu thực hiện nghị quyết đại hội Đảng bộ cơ sở nhiệm kỳ 2015 - 2020, xây dựng Đảng gắn với thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị "Về đẩy mạnh học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh"; Theo dõi, chỉ đạo UBKT đảng ủy quân sự các huyện, thành phố kiểm tra, giám sát tổ chức cơ sở đảng và đảng viên theo điều 32, điều lệ Đảng. Sau kiểm tra, giám sát các cấp ủy, chi bộ kịp thời rút kinh nghiệm, xây dựng kế hoạch khắc phục những hạn chế, tồn tại.
6 nhiệm vụ trọng tâm năm 2018 được các đơn vị tập trung vào việc nâng cao nhận thức cho cấp ủy, người chỉ huy, cán bộ, đảng viên về tầm quan trọng công tác kiểm tra, giám sát; Thường xuyên nắm chắc tình hình, phối hợp tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương trong thực hiện nhiệm vụ quân sự, QPĐP, trọng tâm là nhiệm vụ tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ; huấn luyện DQTV, DBĐV, trong thực hiện các quyết định của Chính phủ về thực hiện chính sách hậu phương, quân đội; tập trung kiểm tra, giám sát thực hiện Nghị quyết Trung ương 4 (khóa XII) về công tác xây dựng Đảng gắn với thực hiện Chỉ thị 05 của Bộ Chính trị; quán triệt triển khai thực hiện Nghị quyết Trung ương 6 (khóa XII); kịp thời giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo, chủ động nắm tình hình, kịp thời phát hiện, ngăn chặn những đảng viên, tổ chức đảng có dấu hiệu vi phạm; thường xuyên trao đổi thông tin, duy trì chặt chẽ, có nền nếp chế độ phản ánh, báo cáo; kịp thời rút kinh nghiệm nâng cao hiệu quả việc thực hiện Quy chế phối hợp kiểm tra, giám sát trong từng thời điểm.
Văn Dũng
(Bộ CHQS tỉnh)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ