Thăm, tặng quà cán bộ, chiến sĩ đảo Trường Sa Đông
Đảo Trường Sa Đông là đảo cấp 2, nằm trong khu vực 1 thuộc quần đảo Trường Sa, cách vịnh Cam Ranh (Khánh Hòa) khoảng 260 hải lý, cách đảo Trường Sa 30 hải lý. Đảo có vị trí hết sức quan trọng trong thực hiện nhiệm vụ bảo vệ chủ quyền biển, đảo trong cụm đảo khu vực 1 nói riêng và quần đảo Trường Sa nói chung.
Tại buổi làm việc, báo cáo với Đoàn công tác, Trung tá Nguyễn Tuấn Anh, Chính trị viên đảo Trường Sa Đông cho biết: Trong năm 2017, cán bộ, chiến sĩ trên đảo đã hướng dẫn cho 126 lượt tàu cá của ngư dân đánh bắt hải sản ven đảo; khám, cấp thuốc miễn phí cho 36 lượt ngư dân; phẫu thuật cấp cứu 3 ca (mổ ruột thừa 02 ca, hội chứng giảm áp do lặn 01 ca). Công tác tăng gia sản xuất được đẩy mạnh với tổng giá trị đạt trên 232 triệu đồng: trồng được 4.100kg rau xanh các loại, sản xuất 200kg đậu phụ, đánh bắt được 2.867kg cá tươi; chiết, ghép, trồng mới được 285 cây tạo màu xanh cho đảo. Nhờ đó, đơn vị đạt danh hiệu Bếp nuôi quân giỏi, Quản lý quân nhu tốt. Cán bộ, chiến sĩ trên đảo đã nêu cao tinh thần trách nhiệm chủ động phương án khắc phục kịp thời hậu quả cơn bão số 16 (Tembin) đổ bộ cuối năm 2017.
Sau khi nghe báo cáo của chỉ huy đảo, Đại tá Trần Minh Thuần, Phó Lữ đoàn trưởng Lữ đoàn 146, Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân đã ghi nhận và đánh giá cao những thành tích mà cán bộ, chiến sĩ đảo Trường Sa Đông đạt được, đặc biệt là công tác chủ động phòng chống, khắc phục hậu quả cơn bão số 16 của đảo.
Đồng chí Trưởng đoàn công tác đã quán triệt một số nội dung trong công tác thay, thu quân và ra quân huấn luyện năm 2018. Thay mặt Đoàn công tác, đồng chí Trưởng đoàn đã gửi tới tất cả các đồng chí cán bộ, chiến sĩ đang làm nhiệm vụ tại đảo Trường Sa Đông lời chúc mừng năm mới và mong rằng các cán bộ, chiến sĩ sẽ quyết tâm hơn nữa hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ năm 2018.
Nguyễn Thơi
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ