Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng: Hội nghị trực tuyến tổng kết công tác ứng phó sự cố, thiên tai và tìm kiếm cứu nạn năm 2017
Đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh phát biểu tại hội nghị trực tuyến.
Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam, Phó Tư lệnh, Tham mưu trưởng BĐBP chủ trì hội nghị.
Tại điểm cầu tỉnh Thái Bình, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh dự hội nghị.
Năm 2017, các đơn vị BĐBP đã tích cực tham gia và hoàn thành tốt nhiệm vụ ứng phó sự cố, thiên tai và tìm kiếm cứu nạn trên khu vực biên giới và trên biển, bảo vệ tính mạng, tài sản của Nhà nước và nhân dân. Trong năm, BĐBP đã phối hợp với các lực lượng, đơn vị, địa phương huy động hàng chục nghìn cán bộ, chiến sĩ cùng hàng nghìn lượt phương tiện tham gia cứu hộ, cứu nạn kịp thời hàng trăm vụ việc thiên tai, tai nạn, cháy rừng... Trong năm các đơn vị biên phòng đã hướng dẫn trên 774.000 phương tiện tàu thuyền vào nơi neo đậu, tuyên truyền, vận động gần 3,1 triệu ngư dân vào nơi tránh trú bão an toàn; đồng thời, di dời trên 5.000 hộ/16.0000 dân vào nơi an toàn khi có mưa bão, lũ lụt, sạt lở đất...
Phát biểu tại hội nghị trực tuyến, đồng chí Phạm Văn Xuyên, Tỉnh ủy viên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh cho biết: Đối với Thái Bình, công tác ứng phó sự cố, thiên tai và tìm kiếm cứu nạn luôn được cấp ủy, chính quyền và các địa phương, đơn vị trong tỉnh coi trọng. Các lực lượng công an, quân sự, biên phòng đã chỉ đạo các đơn vị trực thuộc tăng cường tuyên truyền, vận động quần chúng nhân dân phòng ngừa với phương châm “4 tại chỗ”, lấy phòng ngừa là chính; đồng thời sẵn sàng huy động lực lượng, phương tiện khi có yêu cầu. Trong năm, BĐBP tỉnh đã huy động 275 lượt cán bộ, chiến sĩ, 31 đợt phương tiện các loại, phối hợp với chính quyền địa phương tổ chức tìm kiếm cứu nạn, hỗ trợ di rời tài sản, con người trong bão, lụt. Chủ động ứng phó với bão, áp thấp nhiệt đới, các đơn vị đã chủ động hướng dẫn 1.461 chủ phương tiện/3.194 lao động vào các vị trí neo đậu an toàn; tổ chức tuyên truyền, cưỡng chế tổng số 1.528 phương tiện/17/231 lượt người trên các phương tiện và chòi nuôi trồng thủy sản vào bờ...
BĐBP tỉnh diễn tập tìm kiếm cứu hộ, cứu nạn trên biển.
Phát biểu chỉ đạo hội nghị, Thiếu tướng Nguyễn Văn Nam đề nghị trong năm 2018, các đơn vị BĐBP tiếp tục rà soát, bổ sung, xây dựng các kế hoạch ứng phó với sự cố, thiên tai; nâng cao nhận thức của cán bộ, chiến sĩ và người dân về biến đổi khí hậu, nguy cơ thiên tai để tự phòng, tránh. Các đơn vị BĐBP phải nghiên cứu, nắm chắc tình hình thời tiết để dự báo, cảnh báo cho nhân dân và có phương án ứng phó kịp thời, hiệu quả. BĐBP tỉnh phối hợp, hiệp đồng chặt chẽ với các cấp, các ngành, các lực lượng trong chỉ đạo lực lượng ứng phó, khắc phục hậu quả thiên tai; thường xuyên tổ chức luyện tập theo phương án, kế hoạch đã xây dựng, trong đó thực hiện tốt phương châm “4 tại chỗ” khi có tình huống xảy ra.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ