Gặp mặt truyền thống Kỷ niệm 50 năm ngày mở Đường Hồ Chí Minh trên biển
Chuẩn Đô đốc Trần Đình Xuyên, Phó Tư lệnh Quân chủng Hải quân (người thứ sáu từ trái sang) với các đại biểu về dự buổi gặp mặt.
Đến dự có Chuẩn Đô đốc Trần Đình Xuyên, Phó Tư lệnh Quân chủng Hải quân; đại biểu một số ban, ngành, đoàn thể của tỉnh, các huyện, thành phố cùng 163 cựu chiến binh đoàn tàu không số đang sinh sống trên địa bàn tỉnh.
Đọc diễn văn tại buổi gặp mặt, ông Phạm Văn Bát, Trưởng ban liên lạc cựu chiến binh đoàn tàu không số tỉnh Thái Bình đã ôn lại truyền thống vẻ vang của Đường Hồ Chí Minh trên biển và những đóng góp của quê hương Thái Bình vào quá trình hình thành và phát triển Đường Hồ Chí Minh trên biển (1961 – 1975). Cùng với đường Hồ Chí Minh trên dãy Trường Sơn, Đường Hồ Chí Minh trên biển là một nét độc đáo, đặc sắc, sáng tạo của đường lối chiến tranh nhân dân, thể hiển tầm nhìn chiến lược của Đảng Cộng sản Việt Nam và Chủ tịch Hồ Chí Minh; trở thành biểu tượng tự hào của cả dân tộc Việt Nam, hiện thân của ý chí khát vọng độc lập, tự do và thống nhất Tổ quốc; là trí tuệ, ý chí quyết chiến, quyết thắng của toàn Đảng, toàn dân, toàn quân ta trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, cứu nước.
Với các cựu chiến binh đoàn tàu không số Thái Bình, sau khi hoàn thành nhiệm vụ của mình, rời quân ngũ trở về với địa phương, các đồng chí tiếp tục giữ vững và nêu cao bản chất, truyền thống tốt đẹp của bộ đội Cụ Hồ, giúp nhau phát triển kinh tế, xóa đói giảm nghèo, xây dựng cuộc sống no ấm, hạnh phúc, góp phần cùng cấp ủy, chính quyền và người dân địa phương thực hiện thắng lợi các mục tiêu, nhiệm vụ mà nghị quyết Đại hội Đảng các cấp đã đề ra.
Phát biểu tại buổi gặp mặt, Chuẩn Đô đốc Trần Đình Xuyên một lần nữa khẳng định ý nghĩa và truyền thống vẻ vang của Đường Hồ Chí Minh trên biển, những đóng góp của tỉnh Thái Bình nói chung và các cựu chiến binh đoàn tàu không số nói riêng đã góp phần cùng quân và dân cả nước đánh thắng quân xâm lược, giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất Tổ quốc. Đồng chí mong các cựu chiến binh đoàn tàu không số tiếp tục đóng góp công sức, trí tuệ trong sự nghiệp công nghiệp hóa, hiện đại hóa đất nước.
Nhân dịp này, Chuẩn Đô đốc Trần Đình Xuyên cùng lãnh đạo Ngân hàng Đầu tư và phát triển Việt Nam – Chi nhánh Thái Bình và Tỉnh đoàn Thái Bình đã trao quà và tiền hỗ trợ xây dựng nhà tình nghĩa cho các cựu chiến binh có hoàn cảnh khó khăn.
Tin, ảnh: Minh Sơn
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ