Công an xã Lực lượng nòng cốt trong công tác giữ gìn ANTT tại cơ sở
Để lực lượng Công an xã yên tâm công tác, gắn bó lâu dài với nhiệm vụ giữ gìn ANTT ở cơ sở, việc giải quyết chính sách đối với Công an xã cần phải luôn được quan tâm. Ảnh: Thành Tâm
Nhận thức rõ ý nghĩa và tầm quan trọng của lực luợng Công an cơ sở trong công tác bảo đảm ANTT, ngay sau khi Pháp lệnh có hiệu lực, Công an tỉnh đã chỉ đạo các phòng chức năng, Công an các huyện, thành phố phối hợp với cấp uỷ, chính quyền địa phương cơ sở, các cơ quan thông tin đại chúng tổ chức tốt công tác tuyên truyền, phổ biến sâu rộng Pháp lệnh Công an xã trong lực lượng CAND, các ngành, đoàn thể và quần chúng nhân dân. Công an tỉnh đã tổ chức tập huấn chuyên sâu Pháp lệnh Công an xã cho lãnh đạo Công an các huyện, thành phố các đồng chí Công an phụ trách xã và trên 200 đồng chí Trưởng, Phó Công an các xã, thị trấn; mở 9 lớp tập huấn cho cho 100% Công an viên Thường trực và Công an viên ở thôn, xóm; cấp phát tài liệu “Tìm hiểu Pháp lệnh Công an xã” và tài liệu “Tập huấn chuyên sâu Pháp lệnh Công an xã” của Bộ Công an đến cấp uỷ, chính quyền cơ sở và lực lượng Công an các cấp trong tỉnh. Tổ chức biên soạn, xuất bản 3 đầu sách về công tác xây dựng Công an xã, phong trào Toàn dân bảo vệ ANTQ và phát hành đến các ngành, địa phương, cơ sở.
Ngoài ra, công tác tuyên truyền, phổ biến Pháp lệnh Công an xã và các văn bản hướng dẫn thi hành Pháp lệnh đã được lồng ghép trong các hội nghị của các ban ngành, đoàn thể, địa bàn dân cư…Qua đó đã góp phần nâng cao nhận thức, hiểu biết, ý thức trách nhiệm của cán bộ, nhân dân tham gia giúp đỡ Công an xã thực hiện nhiệm vụ, góp phần xây dựng lực lượng Công an xã vững mạnh. Với vai trò là lực lượng chủ công trong công tác giữ gìn ANTT tại cơ sở, những năm qua lực lượng Công an xã tiếp tục thực hiện tốt phong trào thi đua “3 giỏi” trong lực lượng Công an xã. Thực hiện chỉ đạo của Tỉnh uỷ và Bộ Công an, hàng năm Ban Giám đốc Công an tỉnh chỉ đạo Công an xã tổ chức thực hiện diễn đàn “Công an xã lắng nghe ý kiến nhân dân”. Thông qua diễn đàn, các ngành, đoàn thể, quần chúng nhân dân đã tham gia ý kiến đóng góp xây dựng lực lượng Công an xã, giúp khắc phục tồn tại, thiếu sót, góp phần nâng cao ý thức, trách nhiệm phục vụ nhân dân. Công an xã tích cực hưởng ứng Cuộc vận động “CAND chấp hành nghiêm điều lệnh; xây dựng nếp sống văn hoá vì nhân dân phục vụ” với chủ đề “Nâng cao năng lực trách nhiệm công tác, xây dựng nếp sống văn hoá vì nhân dân phục vụ” gắn với việc thực hiện phong trào thi đua “3 giỏi”.
Để lực lượng Công an xã yên tâm công tác, gắn bó lâu dài với nhiệm vụ giữ gìn ANTT ở cơ sở, việc giải quyết chính sách đối với Công an xã luôn được quan tâm. Công an tỉnh đã nghiên cứu, đề nghị Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh xem xét, nâng mức phụ cấp cho Công an xã, bảo đảm phù hợp với tình hình thực tế. Nhằm không ngừng nâng cao trình độ chuyên môn cho lực lượng Công an xã, Công an tỉnh đã tổ chức hàng chục lớp tập huấn nghiệp vụ cho các đồng chí Trưởng, Phó Công an xã và Công an viên. Công an các huyện, thành phố tổ chức các hình thức bồi dưỡng nghiệp vụ, trao đổi kinh nghiệm công tác đối với 100% Công an viên ở thôn, xóm. Qua đó trình độ nghiệp vụ của Công an xã đã được nâng lên rõ rệt, đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ ANTT trong tình hình mới.
Lực lượng Công an xã đã thực hiện tốt công tác nắm tình hình, tham mưu đề xuất cấp uỷ, chính quyền xã chỉ đạo công tác ANTT, xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ; vận động nhân dân tích cực tham gia đấu tranh tố giác tội phạm, tham gia quản lý, giáo dục người lầm lỗi tại cộng đồng dân cư. Công an xã đã thực hiện tốt các mặt công tác quản lý hành chính về TTXH; tham gia giải quyết có hiệu quả những khiếu nại, tố cáo của công dân; thực hiện tốt các đợt cao điểm tấn công trấn áp tội phạm, bảo vệ an toàn các ngày lễ, tết, các sự kiện trọng đại của đất nước và địa phương.
Sau 2 năm triển khai Pháp lệnh, lực lượng Công an xã trong tỉnh đã được quan tâm về điều kiện vật chất, trang thiết bị phục vụ công tác; củng cố, kiện toàn đủ về số lượng; trình độ không ngừng được nâng lên, đáp ứng với yêu cầu nhiệm vụ bảo vệ ANTT trong tình hình mới, xứng đáng là lực lượng nòng cốt, xung kích trong công tác giữ gìn ANTT ở cơ sở.
Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ