Trường Tiểu học Quang Trung (Kiến Xương) Nhiều biện pháp bảo đảm an ninh học đường
Giờ hoc "hai tốt" của cô và trò trưòng Tiểu học Quang Trung
Đã thành thói quen từ lâu của học sinh trường Tiểu học Quang Trung (xã Quang Trung huyện Kiến Xương) cứ vào giờ tan trường các em lại xếp theo hàng đôi trật tự đi về. Đội cờ đỏ và cán bộ các lớp thay phiên nhau đứng ra phân luồng giao thông trước cổng trường và nhắc nhở các bạn đi đúng bên phải đường về nhà.
Năm nào cũng vậy ngay từ đầu năm học mới, Ban giám hiệu nhà trường tổ chức cho các em những buổi học ngoại khoá tuyên truyền pháp luật an toàn giao thông. Phối hợp cùng với lực lượng Công an tổ chức ký cam kết chấp hành nghiêm túc các quy định về bảo đảm an ninh trật tự an toàn giao thông tới các em học sinh và phụ huynh học sinh. Các lớp đều theo dõi chấm điểm thi đua hàng ngày, hàng tuần sau đó công bố, khen thưởng cũng như nhắc nhở các trường hợp vi phạm vào buổi sinh hoạt lớp cuối tuần. Tập hợp kết quả đó, cô tổng phụ trách sẽ có phần thưởng vào buổi chào cờ đầu tuần và phê bình những trường hợp vi phạm. Ngoài ra nhà trường còn tổ chức các cuộc thi vẽ tranh tìm hiểu về Luật Giao thông đường bộ và cuộc thi kể chuyện an toàn giao thông cho các em học sinh khối 3, khối 4 và khối 5 để nâng cao nhận thực cho các em.
Để tuyên truyền việc thực hiện Nghị định 36/CP và Quyết định 95 của Chính Phủ về cấm tàng trữ, sản xuất, buôn bán, đốt các loại pháo và đèn trời cùng với việc ký cam kết tới từng giáo viên chủ nhiệm và học sinh. Nhà trường còn thường xuyên thông tin, tuyên truyền trên "Chương trình phát thanh măng non". Đồng thời tổ chức cho các em thi viết chính tả các bài tuyên truyền để học sinh ghi nhớ, thực hiện và mang bài về tuyên truyền cho mọi người trong gia đình cùng thực hiện.
Bên cạnh đó, nhà trường xây dựng kế hoạch trong việc quản lý và giáo dục học sinh. Thưòng xuyên tiến hành kiểm tra, giám sát chặt chẽ giờ giấc của học sinh, phối hợp với phụ huynh trong việc giáo dục con em không vi phạm pháp luật đồng thời giao cho giáo viên chủ nhiệm dành nhiều thời gian quan tâm tới học sinh cá biệt, giúp đỡ các em học tập và phân công các học sinh ngoan kèm cặp, lôi cuốn các em học sinh cá biệt tích cực tham gia các phong trào của lớp, của trường để giúp đỡ các em tiến bộ.
Nhờ làm tốt công tác an ninh học đường trong nhiều năm qua nhà trường không xảy ra tình trạng trộm cắp tài sản của nhà trường và học sinh. Không có học sinh vi phạm pháp luật cũng như tai tệ nạn xã hội tạo môi trường giáo dục lành mạnh, đảm bảo cho sự phát triển toàn diện về mọi mặt của học sinh.
Bài, ảnh: Bình Vân
(Công an tỉnh Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ