11 tập thể được khen thưởng trong thực hiện công tác tuyển quân
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Nghĩa vụ quân sự tỉnh trao bằng khen cho các tập thể đạt thành tích xuất sắc. Ảnh: Thành Tâm
Đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng Nghĩa vụ quân sự (NVQS) tỉnh chủ trì hội nghị. Dự hội nghị có các đồng chí Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy; thành viên Hội đồng NVQS tỉnh; đại biểu các sở, ban, ngành, đoàn thể tỉnh; lãnh đạo các huyện, thành phố.
Năm 2018, công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ được cấp ủy, chính quyền từ tỉnh đến cơ sở quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo chặt chẽ, xác định là một trong những nhiệm vụ trọng tâm của địa phương. Trong quá trình thực hiện nhiệm vụ tuyển quân, các địa phương đã làm tốt công tác tuyên truyền, phổ biến, giáo dục Luật NVQS . Hội đồng NVQS các cấp đã phân công trách nhiệm cụ thể cho từng thành viên, thường xuyên theo dõi, bám sát cơ sở, nắm và giải quyết kịp thời mọi vướng mắc phát sinh. Cơ quan quân sự các cấp làm tốt công tác tham mưu, hiệp đồng, chủ động phối hợp chặt chẽ với các ban, ngành, đoàn thể tham mưu cấp ủy, chính quyền, hội đồng NVQS lãnh đạo, chỉ đạo, tổ chức thực hiện đúng, đủ quy trình các bước tuyển quân. Công tác đăng ký, quản lý, sơ tuyển và khám tuyển sức khỏe được thực hiện nghiêm túc, chặt chẽ, đúng luật. Lễ giao nhận quân được tổ chức trọng thể, nhanh gọn, an toàn, tiết kiệm, có ý nghĩa thiết thực, kịp thời động viên thanh niên lên đường xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Kết quả năm 2018, Thái Bình đã giao 2.650 tân binh cho các đơn vị quân đội, đạt 100% chỉ tiêu được giao.
Tại hội nghị, đại biểu các ngành, địa phương đã tập trung thảo luận, đánh giá những kết quả đạt được, bàn giải pháp khắc phục những khó khăn, vướng mắc nhằm nâng cao chất lượng công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ trong thời gian tới.
Phát biểu tại hội nghị, đồng chí Đặng Trọng Thăng, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng NVQS tỉnh biểu dương, đánh giá cao kết quả đạt được trong công tác tuyển quân của các cơ quan, đơn vị, địa phương trong năm 2018.
Để hoàn thành chỉ tiêu tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2019 và những năm tiếp theo, đồng chí Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh, Chủ tịch Hội đồng NVQS tỉnh đề nghị các cấp, các ngành, địa phương trong tỉnh nghiêm túc đánh giá những khó khăn, vướng mắc, tồn tại, hạn chế để có biện pháp khắc phục kịp thời, góp phần hạn chế đến mức thấp nhất trường hợp bù đổi, loại trả sau giao quân. Quán triệt, thực hiện nghiêm túc kế hoạch của Hội đồng NVQS tỉnh về công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2019; thực hiện chặt chẽ quy trình các bước tuyển quân, quyết tâm phấn đấu hoàn thành 100% chỉ tiêu được giao, bảo đảm chất lượng tốt, đúng tiêu chuẩn theo quy định. Tổ chức ngày giao nhận quân thực sự là ngày hội của toàn dân, ngày hội của tuổi trẻ hăng hái lên đường xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; kiên quyết không để xảy ra các trường hợp phải xử lý theo pháp luật. Đẩy mạnh công tác tuyên truyền, vận động, quản lý, giám sát chặt chẽ công tác sơ, khám tuyển ở địa phương, huy động sức mạnh của cả hệ thống chính trị vào cuộc quyết liệt, đồng bộ. Hội đồng NVQS các cấp phân công nghiệm vụ cụ thể cho từng thành viên theo chức năng nhiệm vụ; các thành viên tích cực bám nắm, sâu sát đến từng cơ sở, chú trọng nắm bắt các cơ sở có khó khăn để có biện pháp giải quyết, tháo gỡ. Cơ quan quân sự các cấp tham mưu các giải pháp đúng, trúng, hiệu quả giúp cấp ủy, chính quyền địa phương lãnh đạo, chỉ đạo, thực hiện tốt nhiệm vụ tuyển quân; thành lập các tổ công tác, tổ công tác liên ngành bám sát cơ sở, đối tượng thanh niên trong độ tuổi nhập ngũ ngay từ những ngày đầu, tạo chuyển biến nhận thức của thanh niên và gia đình; phát huy tính tiền phong, gương mẫu của cán bộ, đảng viên, hội viên trong tuyên truyền. Tổ chức tốt việc thăm hỏi, động viên, gặp mặt tân binh trước ngày lên đường nhập ngũ; thực hiện tốt chính sách hậu phương quân đội, nhất là quan tâm đến các thanh niên, gia đình thanh niên có hoàn cảnh khó khăn.
Đối với các địa phương để xảy ra thiếu quân đồng chí bí thư cấp ủy, chủ tịch UBND, chỉ huy trưởng ban CHQS, trưởng công an địa phương đó phải chịu trách nhiệm. Ngành Y tế chịu trách nhiệm trước cấp ủy, chính quyền, hội đồng NVQS các cấp về tiêu chuẩn sức khỏe thanh niên nhập ngũ. Các đoàn khám lựa chọn các cán bộ, bác sĩ có trình độ chuyên môn, kinh nghiệm và trách nhiệm cao, đánh giá chính xác tiêu chuẩn sức khỏe, sau giao quân không để loại trả về sức khỏe.
Nhân dịp này, UBND tỉnh đã khen thưởng 11 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác tuyển chọn, gọi công dân nhập ngũ năm 2018.
Tất Đạt – Thành Tâm
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ