Quỳnh Hải Miền quê bình yên
Công an huyện Quỳnh Phụ thường xuyên bám sát địa bàn, xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc ở xã Quỳnh Hải.
Là địa bàn giáp với thị trấn Quỳnh Côi, có đường 455 chạy qua, đường 217 bao quanh phía Tây Nam, có điều kiện thông thương, buôn bán nhưng cũng ảnh hưởng trực tiếp đến tình hình an ninh trật tự của địa phương. Đã có thời gian, trật tự xã hội diễn biến phức tạp, gây bức xúc trong dư luận quần chúng nhân dân.
Trước tình hình trên, Ban Công an xã đã kịp thời tham mưu cho cấp uỷ, chính quyền chỉ đạo các ban, ngành, đoàn thể tham gia giữ gìn an ninh trật tự, với những giải pháp thiết thực, hiệu quả. Đảng bộ xã đã ra nghị quyết chuyên đề về an ninh trật tự, triển khai đến các cấp, các ban, ngành, đoàn thể, bí thư, thôn trưởng và toàn đảng viên trong Đảng bộ. Thường xuyên, duy trì hoạt động của Ban chỉ đạo phòng chống tội phạm, phòng chống ma tuý. Đưa tiêu chí về an ninh trật tự trở thành tiêu chuẩn bình xét gia đình văn hoá, làng văn hoá. Củng cố hoạt động và phát huy hiệu quả của 12 tổ tự quản về an ninh trật tự, 7 tổ hoà giải với 88 thành viên.
Tại nhiều chi bộ thôn ở Quỳnh Hải, Ban công tác Mặt trận đã kết hợp với Ban Công an xã chủ động nắm tình hình, rà soát những vấn đề nổi cộm, bức xúc về an ninh trật tự, đưa ra bàn bạc, tập trung vào các địa bàn phức tạp. Mở nhiều đợt cao điểm tấn công, trấn áp tội phạm và bài trừ tệ nạn xã hội. Xây dựng các tổ tự quản, tự phòng, tự bảo vệ, rút kinh nghiệm nhân rộng mô hình điểm. Các câu lạc bộ phòng chống ma tuý, dòng họ không có ma tuý và tệ nạn xã hội hoạt động nề nếp, thường xuyên. Công tác tuyên truyền, giáo dục được đặc biệt coi trọng, duy trì thường xuyên, liên tục nhằm nâng cao nhận thức pháp luật và ý thức phòng chống tội phạm trong nhân dân.
Cũng như ở nhiều địa phương khác ở Thái Bình, mô hình tự quản về an ninh trật tự đã khẳng định được vai trò quan trọng trong việc giữ bình yên cho mỗi căn nhà, ngõ xóm. Đây là nơi tập hợp được sức mạnh đoàn kết, thống nhất của những con người luôn sẵn lòng "ăn cơm nhà, vác tù và hàng tổng". Các thành viên của tổ tự quản về an ninh trật tự và tổ hoà giải thường xuyên gặp nhau để hội ý công việc... Các tổ hoà giải đã hoà giải hơn 60 vụ việc, góp phần giữ gìn trật tự xã hội, đoàn kết nội bộ, phát huy tình cảm đạo lý tốt đẹp trong gia đình và cộng đồng dân cư.
Có thể nhận thấy một thế trận an ninh, thế trận lòng dân vững chắc ở Quỳnh Hải. Điều đó thể hiện ở sự chủ động của Ban Công an xã trong việc lập kế hoạch đấu tranh triệt phá các ổ nhóm trộm cắp, cờ bạc. Vận động toàn dân viết thư tố giác tội phạm ở địa bàn dân cư, thu thập nhiều tin tức có giá trị. Kết hợp triển khai đồng bộ các biện pháp nghiệp vụ với việc phát động sâu rộng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc. Nhờ có sự vào cuộc tích cực của các tổ tự quản nên tình hình an ninh trật tự ngày càng ổn định. Đường thông hè thoáng, không xảy ra tai nạn giao thông, không có hiện tượng gây mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân.
Sự năng động của lực lượng Công an xã, sự hưởng ứng tích cực, hiệu quả của các ban, ngành, đoàn thể và nhân dân là những yếu tố quan trọng thúc đẩy phong trào "Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc" ở Quỳnh Hải phát triển đúng hướng, có chiều sâu. Sự lớn mạnh của phong trào đã làm chuyển biến một bước quan trọng về nhận thức, trách nhiệm của cán bộ và nhân dân đối với nhiệm vụ bảo vệ an ninh trật tự trong tình hình hiện nay. Góp phần đắc lực vào việc giữ vững ổn định tình hình an ninh trật tự, thực hiện tốt các mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội của địa phương....
Anh Phan Quang Long - Trưởng Công an xã Quỳnh Hải trao đổi: "... Trước hết, điều quyết định là phải có sự lãnh đạo trực tiếp của Đảng. Công tác kiểm tra, đôn đốc phải được tiến hành thường xuyên. Công tác tuyên truyền, giáo dục cũng cần được quan tâm, đổi mới cách làm. Và điều quan trọng nữa dẫn tới thành công là phải huy động được sức mạnh tổng hợp của các cấp, các ngành, của nhân dân. Không có nhân dân ủng hộ, vào cuộc thì không thể làm được việc...”
Nhiều năm, Quỳnh Hải là địa phương đạt thành tích xuất sắc trong phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc của huyện Quỳnh Phụ, nhiều lần được Bộ Công an, UBND tỉnh và Giám đốc Công an tỉnh khen thưởng. Tình hình an ninh trật tự ổn định, là động lực thúc đẩy kinh tế xã hội phát triển. 100% hộ gia đình chấp hành nghiêm túc các chỉ thị, nghị quyết của Đảng, pháp luật của Nhà nước, xây dựng gia đình văn hoá, làm giàu chính đáng. Đây là một tiêu chí, điều kiện quan trọng để địa phương bước vào chương trình, mục tiêu xây dựng nông thôn mới.
Hồ Tuyên
(Công an Thái Bình)
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ