Hội đồng Nghĩa vụ quân sự tỉnh kiểm tra công tác tuyển quân tại huyện Thái Thụy
Đồng chí Đoàn Hồng Kỳ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư, trưởng đoàn kiểm tra phát biểu tại buổi kiểm tra công tác tuyển quân.
Năm 2019, Thái Thụy được tỉnh giao tuyển chọn 380 tân binh cho 11 đầu mối đơn vị của Bộ Quốc phòng và Quân khu 3. Nhiệm vụ tuyển quân của huyện đã được quán triệt, triển khai tổ chức thực hiện thống nhất, toàn diện từ huyện đến cơ sở. Hội đồng NVQS huyện chỉ đạo làm tốt công tác tuyên truyền, vận động, phát huy sức mạnh của cả hệ thống chính trị vào cuộc, tạo sự đồng thuận của người dân và công dân trong độ tuổi nhập ngũ. Đến nay, Thái Thụy tuyển chọn được 466 nam công dân đủ điều kiện nhập ngũ, đạt gần 123% so với chỉ tiêu được giao. Trong thời gian tới, huyện Thái Thụy tiếp tục thực hiện các bước tiếp theo, phấn đấu hoàn thành chỉ tiêu, chất lượng giao quân.
Phát biểu tại buổi kiểm tra, đồng chí Giám đốc Sở Kế hoạch và Đầu tư đề nghị cấp ủy, chính quyền và các ban, ngành, đoàn thể và các địa phương của huyện Thái Thụy tiếp tục phối hợp thực hiện chặt chẽ các bước trong quy trình tuyển quân. Làm tốt công tác tuyên truyền, vận động để nâng cao nhận thức cho người dân, nhất là đối tượng thanh niên về quyền lợi và nghĩa vụ tham gia NVQS; nắm chắc tình hình cơ sở, kịp thời giải quyết các vấn đề phát sinh liên quan đến công tác tuyển quân. Hội đồng NVQS huyện chỉ đạo Hội đồng Khám tuyển NVQS huyện duy trì lực lượng tổ chức khám bù, khám vét đối với các địa phương có thanh niên đi làm ăn xa trở về địa phương tham gia khám tuyển. Ban CHQS huyện, Công an huyện tăng cường cán bộ xuống cơ sở phối hợp, hướng dẫn các địa phương hoàn tất các thủ tục, xét duyệt chặt chẽ tiêu chuẩn chính trị trước khi phát lệnh gọi nhập ngũ. Làm tốt công tác quản lý nguồn thanh niên sẵn sàng nhập ngũ; đồng thời, tổ chức các hoạt động thăm hỏi, động viên tư tưởng thanh niên trước ngày nhập ngũ… Phối hợp với các đơn vị nhận quân làm tốt công tác chuẩn bị cho lễ giao nhận quân tại huyện.
Tất Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ