Đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu trong mọi tình huống
Cán bộ, chiến sĩ Ban CHQS thành phố Thái Bình thường xuyên kiểm tra, bảo dưỡng vũ khí, trang bị kỹ thuật.
Một ngày cuối tháng 8, chúng tôi đến Đại đội Kho, Phòng Kỹ thuật (Bộ CHQS tỉnh) khi cán bộ, nhân viên đơn vị đang tiến hành bảo dưỡng vũ khí, trang bị kỹ thuật (VKTBKT) định kỳ. Tại các kho, từng loại VKTBKT được sắp xếp khoa học, hợp lý, bảo đảm an toàn... Thiếu tá Nguyễn Văn Đại, Đại đội trưởng cho biết: Bám sát 4 nội dung của cuộc vận động (CVĐ) 50, Đại đội đã xây dựng các quy trình bảo quản, bảo dưỡng, sửa chữa, niêm cất VKTBKT, trong đó phát huy cao độ vai trò, trách nhiệm của từng cán bộ, nhân viên phụ trách. Có thể khẳng định, công tác bảo quản, bảo dưỡng VKTBKT của đơn vị đã đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ huấn luyện, diễn tập, sẵn sàng chiến đấu của lực lượng vũ trang tỉnh.
Không chỉ ở Đại đội Kho, CVĐ 50 đã lan tỏa sâu rộng, tạo hiệu ứng tích cực đối với toàn ngành kỹ thuật Bộ CHQS tỉnh. Mỗi đơn vị đều xuất hiện các mô hình hay, cách làm sáng tạo, từng bước cụ thể hóa nội dung CVĐ vào thực tiễn. Nổi bật trong thực hiện CVĐ là phong trào phát huy sáng kiến, cải tiến kỹ thuật áp dụng trong huấn luyện và nhiệm vụ bảo quản, sửa chữa, sử dụng VKTBKT. Điển hình như các sáng kiến: vam tháo xi lanh động cơ xe ôtô, hộp lưu thức ăn dã ngoại đa năng, trụ kê xe pháo tự hạ, thiết bị tạo giả mục tiêu mặt nước, dụng cụ hướng dẫn pháo mặt đất, bộ điểm hỏa bắn pháo hoa bán tự động...
Thượng tá Nguyễn Trọng Đan, Chủ nhiệm Kỹ thuật, Bộ CHQS tỉnh nhấn mạnh: Thực hiện mục tiêu quản lý VKTBKT tốt, các đơn vị nắm chắc số lượng, chất lượng và đồng bộ VKTBKT, quản lý tốt cơ sở kỹ thuật, đội ngũ cán bộ, nhân viên kỹ thuật. Ngoài ra, thường xuyên quán triệt các chỉ thị, quy định của cấp trên về quản lý, sử dụng VKTBKT cũng như thực hiện nghiêm chế độ kiểm kê VKTBKT, kiểm tra phân cấp chất lượng nắm chắc số lượng, đánh giá đúng chất lượng, đồng bộ VKTBKT. Đặc biệt, các đơn vị đã chủ động khai thác hiệu quả nguồn ngân sách cấp trên, ngân sách địa phương và huy động cán bộ, chiến sĩ tham gia xây mới, cải tạo, nâng cấp hệ thống cơ sở kỹ thuật, nhà kho, nhà xe, nâng cao chất lượng và khả năng cất giữ VKTBKT theo quy định. Nhờ vậy, 5 năm qua, các đơn vị lực lượng vũ trang tỉnh không để xảy ra tình trạng hư hỏng VKTBKT cũng như tai nạn lao động...
Kiểm tra hệ số kỹ thuật của phương tiện tại Đại đội Thiết giáp 22 (Bộ CHQS tỉnh).
Với mục tiêu khai thác VKTBKT tốt, Bộ CHQS tỉnh chỉ đạo các đơn vị duy trì nghiêm chế độ ngày, giờ kỹ thuật, có nhiều biện pháp nhằm duy trì, khôi phục tính năng kỹ thuật, sự đồng bộ của trang bị, bảo đảm cho thực hiện nhiệm vụ, trong đó ưu tiên các nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu, phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn, diễn tập... Tổ chức hội thi cấp cơ sở và tham gia các hội thi cấp quân khu đạt thứ hạng cao. Năm 2016 tham gia hội thi “Thợ sửa chữa vũ khí, đạn giỏi” Quân khu 3 đạt giải ba toàn đoàn. Năm 2018 tham gia hội thi “Cơ sở kỹ thuật cấp chiến thuật” Quân khu 3 đạt giải ba toàn đoàn. Năm 2019 tham gia hội thi “Thủ kho quân khí giỏi” Quân khu 3 đạt giải ba cá nhân...
Cùng với khai thác, sử dụng hiệu quả VKTBKT, mục tiêu bảo đảm an toàn giao thông cũng được Bộ CHQS tỉnh chú trọng. Các đơn vị đã tổ chức tốt công tác tuyên truyền, học tập quán triệt Luật Giao thông đường bộ và các chỉ đạo liên quan về công tác bảo đảm trật tự an toàn giao thông cho gần 4.000 lượt cán bộ, chiến sĩ. Bộ CHQS tỉnh thường xuyên ra chỉ thị nhắc nhở các đơn vị về việc bảo đảm an toàn khi tham gia giao thông, nhất là các dịp lễ, tết; đồng thời định kỳ thông báo tình hình tai nạn giao thông trên toàn quốc và của địa phương để nâng cao tinh thần cảnh giác và ý thức tự giác của mỗi cán bộ, chiến sĩ. Bên cạnh đó, tổ chức tuần tra quân sự, kiểm tra xe quân sự thường xuyên để kịp thời nhắc nhở các quân nhân và phương tiện có biểu hiện vi phạm.
Đại tá Nguyễn Ngọc Tuệ, Phó Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh khẳng định: Kết quả thực hiện CVĐ 50 đã góp phần quan trọng trong việc nâng cao hệ số kỹ thuật, hệ số đồng bộ, nâng cao khả năng sẵn sàng chiến đấu của VKTBKT có trong biên chế của lực lượng vũ trang tỉnh. Thời gian tới, Bộ CHQS tỉnh tiếp tục thực hiện CVĐ gắn với các phong trào thi đua thường xuyên, đột kích trong quân đội nhằm cụ thể hóa mục tiêu CVĐ phù hợp với thực tế từng đơn vị, tạo động lực xây dựng đơn vị vững mạnh toàn diện, góp phần thực hiện thắng lợi công tác quân sự, quốc phòng địa phương năm 2019 và những năm tiếp theo.
Thiên Ân
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ