Công an huyện Vũ Thư Đẩy mạnh "Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh"
Đồng chí Phạm Văn Sinh, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh trao bằng khen cho Công an Vũ Thư.
Ngay sau khi Bộ Công an phát động triển khai thực hiện Cuộc vận động, lãnh đạo Công an huyện bám sát nội dung chỉ đạo của Đảng ủy, Ban Giám đốc Công an tỉnh, trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch tổ chức phát động trong đơn vị. Trước tiên, Công an huyện triển khai, quán triệt nội dung Cuộc vận động tới toàn thể cán bộ, chiến sĩ. Từng đội nghiệp vụ đều tổ chức cho cán bộ, chiến sĩ học tập chuyên đề: “Tư tưởng và tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh về thực hành tiết kiệm, chống tham ô, lãng phí, quan liêu”; “Sửa đổi lề lối làm việc”; “Tiếp tục đẩy mạnh phong trào CAND học tập, thực hiện 6 điều Bác Hồ dạy giai đoạn 2008 – 2013”.
Để định hướng và có tiêu chí cụ thể cho cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị khi triển khai, thực hiện Cuộc vận động, Công an huyện đã xây dựng, ban hành quy định tiêu chuẩn đạo đức, lối sống, trong đó nhấn mạnh nội dung rèn luyện về phẩm chất chính trị, ý thức trách nhiệm trong công việc, quan hệ đồng chí, đồng đội, quan hệ với nhân dân. Căn cứ tình hình thực tế hàng năm, Công an huyện xây dựng chương trình, kế hoạch công tác cụ thể, xác định những nhiệm vụ trọng tâm, những việc cần tập trung thực hiện, qua đó, đề ra các giải pháp hữu hiệu hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị được giao.
Công an huyện luôn quan tâm xây dựng, phát động và tổ chức các phong trào: “Công an nhân dân chấp hành nghiêm điều lệnh; xây dựng nếp sống văn hóa vì nhân dân phục vụ”; “Cán bộ, chiến sĩ Công an Thái Bình mỗi ngày làm một việc tốt phục vụ nhân dân”; “Tận tuỵ, nhạy bén, khoa học, chính xác, kịp thời”… Việc triển khai sâu rộng các phong trào thi đua đã góp phần quan trọng nâng cao chất lượng chuyên môn, nghiệp vụ; đạo đức, tác phong người chiến sĩ công an nhân dân. Đặc biệt việc thường xuyên tổ chức diễn đàn “Công an lắng nghe ý kiến nhân dân” đã góp phần quan trọng nâng cao chất lượng kỹ năng giao tiếp của cán bộ, chiến sĩ trong đơn vị.
Đẩy mạnh việc thực hành tiết kiệm chống lãng phí, Ban lãnh đạo Công an huyện ban hành quy chế sử dụng điện, điện thoại, nước, máy vi tính, máy photocopy… được quán triệt và tổ chức thực hiện nghiêm tại các bộ phận. Qua đó, mỗi năm đơn vị tiết kiệm ngân sách hàng chục triệu đồng. Thực hiện công tác cải cách thủ tục hành chính, Công an huyện chỉ đạo các đơn vị trực thuộc cắt bỏ thủ tục phiền hà, làm thêm ngày thứ bẩy, tăng cường xuống cơ sở thực hiện “3 cùng” với dân… Hiện nay, việc làm thủ tục cấp phát chứng minh thư nhân dân chỉ diễn ra trong 5 ngày; cấp phát đăng ký xe máy giảm một nửa thời gian so với trước…
Trên lĩnh vực an ninh trật tự, Công an huyện phối hợp cùng các ngành Nội chính điều tra, xử lý tội phạm không để xảy ra oan sai, không để lọt tội phạm, kiên quyết không để hình thành những băng nhóm, tổ chức tội phạm phức tạp, góp phần giữ vững an ninh, trật tự an toàn xã hội. Những năm qua, do triển khai đồng bộ các biện pháp kiềm chế tai nạn giao thông và thực hiện hiệu quả phong trào: “Cảnh sát giao thông Công an huyện mỗi ngày làm một việc tốt phục vụ nhân dân”, lực lượng Cảnh sát Giao thông lập lại trật tự an toàn tại các “điểm đen” an toàn giao thông. Trên địa bàn, tai nạn giao thông đã được kìm chế, năm sau giảm so với năm trước trên cả 3 mặt: số vụ, số người bị thương, số người chết…
Sau hơn 4 năm thực hiện “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh – Công an vì nước quên thân, vì dân phục vụ”, nhận thức của CBCS Công an huyện Vũ Thư chuyển biến tích cực. Cán bộ chiến sỹ công an huyện đã nâng cao ý thức, trách nhiệm, tu dưỡng đạo đức, lối sống, chấp hành nghiêm kỷ luật và điều lệnh ngành Công an. Trong những năm qua đơn vị luôn đạt danh hiệu “Quyết thắng” nhiều cán bộ, chiến sỹ được tặng thưởng Bằng khen, Giấy khen của Chính phủ, Bộ Công an, Tỉnh uỷ, UBND tỉnh, Công an tỉnh. Để việc “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh” đi vào chiều sâu và có sức lan toả rộng lớn, Đại tá Nguyễn Văn Hưng, Trưởng Công an huyện Vũ Thư cho biết: thời gian tới, Công an huyện tiếp tục đẩy mạnh phong trào: “Công an nhân dân học tập và thực hiện 6 điều Bác Hồ dạy” gắn với “Học tập và làm theo tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh – Công an vì nước quên thân, vì dân phục vụ” tạo ra không khí thi đua sôi nổi trong cán bộ, chiến sỹ, hoàn thành suất sắc các nhiệm vụ …
Bài, ảnh: Nguyễn Tùng
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
-
Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ