Diễn tập Ban chỉ đạo 35 và lực lượng 47
Thực hiện Nghị quyết số 35 của Bộ Chính trị và Chỉ thị số 47 của Tổng cục Chính trị, những năm qua, công tác bảo vệ nền tảng, tư tưởng của Đảng, đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trong tình hình mới được Đảng ủy Quân sự tỉnh, cấp ủy, chỉ huy các cơ quan, đơn vị trong lực lượng vũ trang tỉnh triển khai thực hiện hiệu quả, góp phần giữ vững trận địa tư tưởng của Đảng trong lực lượng vũ trang. Tuy nhiên, bên cạnh kết quả đạt được, hoạt động của lực lượng 47 tại các cơ quan, đơn vị trong lực lượng vũ trang tỉnh vẫn còn tồn tại một số hạn chế.
Ban Chỉ đạo 35 Đảng ủy Quân sự tỉnh thực hành xử trí tình huống các thế lực thù địch lợi dụng không gian mạng chống phá quân đội.
Cuộc diễn tập thực hành xử trí 4 tình huống tăng dần theo cấp độ: trực tiếp xử trí, đấu tranh với 1 tài khoản xấu độc trên mạng xã hội do cơ quan thường trực Ban chỉ đạo 35 Đảng ủy Quân khu 3 thông báo, chỉ đạo; hành động của chỉ huy và lực lượng 47 cơ quan quân sự cấp huyện xử trí tình huống trên không gian mạng có liên quan đến tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội tại địa phương, ảnh hưởng đến hoạt động quốc phòng, quân sự địa phương; hành động của cơ quan thường trực Ban chỉ đạo 35 Đảng ủy Quân sự tỉnh xử trí tình huống thông tin giả mạo trên mạng xã hội có liên quan đến quân nhân của đơn vị trực thuộc; hành động của Ban chỉ đạo 35 Đảng ủy Quân sự tỉnh xử trí tình huống liên quan đến chính sách hậu phương quân đội và các phần tử cơ hội chính trị dùng thông tin xuyên tạc, sai trái nói xấu chế độ và quân đội.
Thông qua diễn tập, các đơn vị đã triển khai nhiệm vụ bảo đảm đúng nguyên tắc, quy trình, thứ tự các bước và đúng với chức năng, nhiệm vụ, qua đó đánh giá thực chất hoạt động của Ban chỉ đạo 35 Đảng ủy Quân sự tỉnh và lực lượng 47 Bộ CHQS tỉnh trong xử trí các tình huống đấu tranh trên không gian mạng. Tiếp tục bồi dưỡng, nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo của cấp ủy, chỉ huy, cơ quan, đơn vị trong đấu tranh phản bác các quan điểm sai trái, thù địch trên không gian mạng, góp phần bảo vệ vững chắc nền tảng tư tưởng của Đảng.
Trịnh Cường
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Thắp mãi ngọn lửa tri ân
- Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ
- Cử hành trọng thể Lễ truy điệu và an táng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Tăng cường giám sát việc thực hiện các nghị quyết HĐND tỉnh đã ban hành
- Đoàn đại biểu tỉnh Thái Bình viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Lãnh đạo Đảng, Nhà nước và Mặt trận Tổ quốc viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy
- Đồng chí Bí thư Tỉnh ủy: Thăm, tặng quà các gia đình chính sách tại huyện Tiền Hải
- Đồng chí Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Dâng hương tưởng niệm Chủ tịch Hồ Chí Minh, đồng chí Nguyễn Đức Cảnh và các anh hùng liệt sĩ