Chuyển đổi số báo chí, bài học và kinh nghiệm rút ra
Quang cảnh hội thảo.
Tại hội thảo, các đại biểu tập trung thảo luận đánh giá thực trạng chuyển đổi số ở các báo, đài địa phương. Khẳng định việc chuyển đổi số bước đầu đã mang lại kết quả nhất định như hội tụ các loại hình báo chí trong một tòa soạn (báo in, báo mạng điện tử, truyền hình, phát thanh trên các hạ tầng kỹ thuật số). Các cơ quan báo chí đã triển khai thực hiện các thể loại báo chí mới như longform, emagazine… cùng với việc đăng tải các tác phẩm báo chí lên trên nền tảng mạng xã hội (fanpage, zalo, youtube, tiktok …) đã góp phần chuyển tải thông tin một cách đa dạng, nhanh, kịp thời, đáp ứng nhu cầu ngày cao của độc giả và khán, thính giả. Tuy nhiên, việc chuyển đổi số của báo chí địa phương đang chỉ là những bước đi ban đầu, hiện gặp rất nhiều khó khăn. Đó là nhân lực cho chuyển đổi số đang là thách thức lớn, cơ sở vật chất, hạ tầng kỹ thuật chưa đáp ứng yêu cầu chuyển đổi số báo chí, ngân sách cho việc chuyển đổi số, quản lý số còn rất hạn chế…
Đồng chí Lê Quốc Minh, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Tổng Biên tập Báo Nhân dân, Phó Trưởng ban Tuyên giáo Trung ương, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam phát biểu tại hội thảo.Chủ tịch Hội Nhà báo Hưng Yên Nguyễn Công Đán phát biểu khai mạc hội thảo.
Phát biểu tại hội thảo, Chủ tịch Hội Nhà báo Việt Nam Lê Quốc Minh khẳng định việc chuyển đổi số là điều bắt buộc đối với từng cơ quan báo chí nếu không muốn bị đào thải. Chuyển đổi số phải bắt đầu từ chuyển đổi tư duy, đặc biệt là tư duy người lãnh đạo cơ quan báo chí, sau đó mới bắt đầu chuyển đổi công nghệ. Chuyển đổi số là đổi mới toàn bộ quy trình sản xuất nội dung, quy trình vận hành tòa soạn. Đồng chí chia sẻ khó khăn với các cơ quan báo chí trong quá trình thực hiện chuyển đổi số và gợi mở những giải pháp cụ thể, đồng thời lưu ý điều quan trọng là phải quyết tâm, dám làm, vừa làm vừa điều chỉnh, mới có thể thực hiện chuyển đổi số hiệu quả. Đồng chí cũng nhấn mạnh Hội Nhà báo Việt Nam sẽ đồng hành, hỗ trợ, thúc đẩy các cơ quan báo chí và đội ngũ những người làm báo trong quá trình chuyển đổi số.
Thái An
Tin cùng chuyên mục
- Hội nghị Thường trực Chính phủ về chuyển đổi số 19.07.2024 | 16:06 PM
- Thành phố: Tập huấn triển khai Bộ tiêu chí danh hiệu “Công dân học tập” 17.05.2024 | 15:01 PM
- Tập huấn về thu thập dữ liệu Bộ chỉ số đổi mới sáng tạo cấp địa phương năm 2024 15.05.2024 | 17:35 PM
- Tích cực triển khai thực hiện các nhiệm vụ của Đề án 06 15.04.2024 | 15:56 PM
- Nhiều thuận lợi khi khám, chữa bệnh bằng thẻ căn cước công dân gắn chíp 10.04.2024 | 16:59 PM
- Hội thảo trao đổi kinh nghiệm, giải pháp về chuyển đổi số cho các bệnh viện 28.03.2024 | 18:33 PM
- Quỳnh Phụ: Thực hiện số hóa giải quyết hồ sơ đạt tỷ lệ 77,4% 18.01.2024 | 16:18 PM
- Nhiều kết quả tích cực sau 2 năm thực hiện Đề án 06 của Chính phủ 21.12.2023 | 18:53 PM
- Tập trung thực hiện tốt các nhiệm vụ của Đề án 06 30.11.2023 | 15:48 PM
- Thành phố Thái Bình: Gắn mã QR trên bảng tên đường, phố 07.11.2023 | 08:59 AM
Xem tin theo ngày
-
Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang