Bảo đảm đủ điều kiện, vật chất phục vụ diễn tập phòng thủ dân sự tỉnh
Đại tá Nguyễn Ngọc Tuệ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh, Phó Trưởng ban Chỉ đạo diễn tập phòng thủ dân sự (PTDS) tỉnh cho biết: Cuộc diễn tập năm nay có nhiều điểm mới về nội dung, hoạt động đa dạng, diễn ra trên quy mô lớn, không gian rộng với nhiều thành phần và lực lượng tham gia. Trên cơ sở các đề mục diễn tập, Ban Tổ chức diễn tập đã phân định các nội dung, tổ chức luyện tập theo kịch bản và tình huống giả định. Bộ CHQS tỉnh với vai trò cơ quan chủ trì phối hợp, hiệp đồng với các sở, ban, ngành, đơn vị, địa phương tham mưu Ban Thường vụ Tỉnh ủy, UBND tỉnh ban hành các văn bản lãnh đạo, chỉ đạo, xây dựng hệ thống văn kiện diễn tập, làm tốt công tác chuẩn bị. Quy mô diễn tập ở cả 3 cấp tỉnh, huyện, xã. Ứng phó bão mạnh, siêu bão ở cấp độ 2, Bộ CHQS tỉnh đã huy động hơn 2.500 người, 285 phương tiện các loại sẵn sàng tham gia diễn tập.
Nhiều nhân lực, vật tư, phương tiện được huy động phục vụ diễn tập.
Tình huống giả định là cơn bão số 2 khiến mưa to kéo dài, khu vực đê hữu Trà Lý, xã Xuân Hòa (Vũ Thư) xuất hiện các vết nứt nhỏ liên tiếp nhau, chân kè bị xói sâu, mái kè bị sạt cung dài 20m. Trước tình hình đó, Ban Chỉ huy PTDS huyện Vũ Thư đã huy động hơn 450 cán bộ, chiến sĩ, nhân dân, 55 ca nô, máy xúc, tàu cùng đầy đủ áo phao, áo mưa, cuốc, xẻng... phục vụ diễn tập, các nội dung diễn tập bảo đảm an toàn về người và phương tiện.
Theo bà Phạm Thị Như Phong, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện Vũ Thư: Cuộc diễn tập năm nay có nhiều nội dung mới, thời gian đến ngày diễn tập không còn nhiều, khối lượng công việc lớn, vì vậy huyện tập trung triển khai thực hiện tốt công tác chuẩn bị và thực hành diễn tập đạt kết quả tốt. UBND huyện chỉ đạo các phòng, ban, ngành, đơn vị, địa phương quán triệt, phối hợp triển khai thực hiện nghiêm túc kế hoạch diễn tập với tinh thần khẩn trương; khắc phục khó khăn, xây dựng đầy đủ hệ thống văn kiện, kịch bản diễn tập thực binh, tổ chức huy động lực lượng, phương tiện, vật chất huấn luyện, luyện tập, hợp luyện, tổng duyệt và diễn tập chính thức theo đúng ý định diễn tập và chỉ đạo của Ban Chỉ đạo PTDS tỉnh. Ngay sau buổi diễn tập tại xã Xuân Hòa, huyện đã tổ chức họp rút kinh nghiệm, khắc phục một số hạn chế, tồn tại trong công tác xử lý sạt trượt đê, kè trên địa bàn; đồng thời, chỉ đạo các phòng, ban, ngành, địa phương, đơn vị khắc phục các tồn tại, hạn chế đã được chỉ ra, góp phần hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ diễn tập.
Là một trong những đơn vị tham gia diễn tập PTDS, những ngày này, Công an tỉnh đang khẩn trương hoàn thiện hệ thống văn kiện, xây dựng kế hoạch để bảo đảm an toàn giao thông, an ninh trật tự khu vực diễn ra diễn tập.
Thượng tá Trần Văn Phúc, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Giám đốc Công an tỉnh cho biết: Công an tỉnh đã chủ động xây dựng, triển khai kế hoạch về hiệp đồng, bảo đảm lực lượng, phương tiện vật tư, vật chất, trang thiết bị tham gia diễn tập; kế hoạch bảo đảm an ninh trật tự; xây dựng kịch bản chi tiết diễn tập phương án “Phòng thủ dân sự ứng phó thảm họa, xử lý tình huống cứu nạn, cứu hộ sập đổ công trình nhà cao tầng và chữa cháy” tại cụm nhà ở sinh viên thành phố Thái Bình. Công an tỉnh đã huy động hơn 500 cán bộ, chiến sĩ cùng nhiều trang thiết bị, xe chữa cháy... phục vụ diễn tập.
Tại Tiền Hải, những ngày này, Ban CHQS huyện đang tích cực phối hợp với cấp ủy, chính quyền xã Nam Thịnh đẩy mạnh tuyên truyền về cuộc diễn tập PTDS, ứng phó bão mạnh, siêu bão và tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình năm 2024.
Thượng tá Tô Đình Sơn, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện cho bết: Ban CHQS huyện và UBND xã Nam Thịnh đã tổ chức khảo sát, kiểm tra, lựa chọn khu vực đặt sở chỉ huy phía trước của tỉnh tại khu vực cảng cá Nam Thịnh nơi sẽ diễn ra tình huống diễn tập; đẩy mạnh tuyên truyền tới ngư dân, các gia đình khu vực cảng cá về diễn tập. Đến thời điểm này, huyện đã chuẩn bị đầy đủ lực lượng, phương tiện, hệ thống văn kiện phục vụ diễn tập; huy động hơn 1.100 cán bộ, chiến sĩ, nhân dân và 114 phương tiện các loại tham gia diễn tập.
Đại tá Nguyễn Ngọc Tuệ cho biết thêm: Từ nay đến ngày diễn tập sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền, nâng cao nhận thức của cấp ủy, chính quyền các cấp, lực lượng vũ trang và nhân dân về ý nghĩa, tầm quan trọng, quy mô của cuộc diễn tập. Bộ CHQS tỉnh tổ chức rà soát, thực hiện tốt công tác chuẩn bị về lực lượng, phương tiện, vật tư, trang thiết bị phục vụ cho luyện tập, tổng duyệt và diễn tập chính thức, nhất là các khu vực diễn tập thực binh.
Theo kế hoạch, diễn tập PTDS ứng phó bão mạnh, siêu bão và tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình năm 2024 diễn ra từ ngày 17 - 19/7/2024.
Nhiều phương tiện, máy móc được huy động cho diễn tập.
Tiến Đạt
Tin cùng chuyên mục
- Thái Thụy: Triển khai nhiệm vụ, bồi dưỡng khung diễn tập phòng thủ dân sự ứng phó bão mạnh, siêu bão năm 2024 28.06.2024 | 15:20 PM
- Bảo đảm an toàn kỳ thi tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 – 2025 06.06.2024 | 16:20 PM
- Hội nghị trực tuyến triển khai nhiệm vụ PCTT và TKCN năm 2024 10.05.2024 | 16:02 PM
- 12.000 người hợp luyện diễu binh trên đường phố Điện Biên 28.04.2024 | 15:37 PM
- Tiếp tục xây dựng nền biên phòng toàn dân ngày càng vững chắc 12.01.2024 | 19:39 PM
- Tiễn đoàn công tác đi thăm, chúc tết quân và dân huyện đảo Trường Sa 03.01.2024 | 17:39 PM
- Kiểm tra công tác giáo dục quốc phòng và an ninh tại huyện Đông Hưng 24.11.2023 | 15:33 PM
- Thái Thụy: Tuyên truyền kỹ năng phòng cháy chữa cháy và thoát nạn cho học sinh 07.10.2023 | 19:10 PM
- Bệnh viện Nhi Thái Bình tổ chức ngày hội toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc năm 2023 08.08.2023 | 21:10 PM
- Khánh thành trụ sở Công an xã Đông Mỹ 27.07.2023 | 18:15 PM
Xem tin theo ngày
- Đoàn công tác Ủy ban Khoa học Công nghệ và Môi trường của Quốc hội làm việc với UBND tỉnh về khảo sát, thẩm tra dự án Luật Điện lực (sửa đổi)
- Thái Bình thực hiện cấm biển từ 9 giờ ngày 22/7
- Công điện khẩn số 04 của Ban Chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh Thái Bình
- Tổ chức trọng thể lễ truy điệu đồng chí Nguyễn Văn Thặng, nguyên Phó Bí thư Tỉnh ủy, nguyên Chủ tịch UBND tỉnh Thái Bình
- Vô cùng thương tiếc đồng chí Tổng Bí thư kính mến!
- Thông cáo đặc biệt về Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Danh sách Ban Tổ chức lễ tang Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng
- Đồng chí Nguyễn Khắc Thận, Phó Bí thư Tỉnh ủy, Chủ tịch UBND tỉnh: Thăm, tặng quà gia đình chính sách, người có công với cách mạng
- Tang lễ Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng được tổ chức theo nghi thức Quốc tang